Ghi sai (Ghi giảm) thuế suất hàng bán ra trên hóa đơn từ tháng 01/2007

• Thread starter trangHVTC
  • Ngày gửi
T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
Không hiểu lũ lẫn thế nào mà em đã ghi giảm thuế suất của 1 mặt hàng bán ra. Cụ thể là từ tháng 8/2006 tới tháng 1/2007 ghi thuế suất 5% trong khi thực tế thuế suất loại hàng hóa đó trên hóa đơn đầu vào là 10%.
Em đang băn khoăn về cách điều chỉnh thuế đầu ra của trường hợp này. Các bác giúp em với!!!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhhung

LQT
Không hiểu lũ lẫn thế nào mà em đã ghi giảm thuế suất của 1 mặt hàng bán ra. Cụ thể là từ tháng 8/2006 tới tháng 1/2007 ghi thuế suất 5% trong khi thực tế thuế suất loại hàng hóa đó trên hóa đơn đầu vào là 10%.
Em đang băn khoăn về cách điều chỉnh thuế đầu ra của trường hợp này. Các bác giúp em với!!!:wall:

Thế thì chít em rồi! Có thể xử lý việc này như sau:
Nếu đúng thực tế là hàng bán ra chịu thuế 10% trong khi viết hóa đơn thì 5% vậy thiếu 5%, số thiếu này nếu khách hàng không yêu cầu gì thì bạn chỉ cần rà soát lại toàn bộ hóa đơn viết thiếu lện bảng kê 01-1/GTGT cho từng tháng viết sai sau đó dùng mẫu 01/KHBS để điều chỉnh và nộp tiền + tiền phạt vào NSNN là OK. (Nhớ là tháng nào làm cho bộ hồ sơ điều chỉnh tháng đó nhé!).

T

thuhabeo

Guest
18/12/07
4
0
0
Ha Dong
ke khai quen TGTGT dau ra

cac ban oi giup minh vơi!
thang 8 vua roi , sep minh co mang hoa don di cong tac va co viet mot hoa don , nhung HD do lai vao thang 7 .sang thang 8 minh ko de y the la quen ko ke khai gi ca
Nay thang 12 roi, minh lam qtoan thue GTGT moi phat hien ra. Minh da bao tang vao thang 12 , nhung nghe noi phai kem to giai trinh ly do nhung minh ko biet mau giai trinh do.va minh cung rat ban khoan kobiet minh co bi phat gi ko nhi?
hay giup minh voi nhe
minh thuc su la rat ban khoan va lo lang
chi lo sep hoi den thi chet........
cuu voi .......

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
Bạn điều chỉnh tăng doanh thu và thuế đầu ra phải nộp. kèm theo mầu 01/KHBS trong thông tư 60 ấy. Cái này chỉ là giải pháp tình thế thôi. Lần sau nhớ cẩn thận vì mấy cái món thuế nộp cho nhà nước này là phiền lắm.

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
cac ban oi giup minh vơi!
thang 8 vua roi , sep minh co mang hoa don di cong tac va co viet mot hoa don , nhung HD do lai vao thang 7 .sang thang 8 minh ko de y the la quen ko ke khai gi ca
Nay thang 12 roi, minh lam qtoan thue GTGT moi phat hien ra. Minh da bao tang vao thang 12 , nhung nghe noi phai kem to giai trinh ly do nhung minh ko biet mau giai trinh do.va minh cung rat ban khoan kobiet minh co bi phat gi ko nhi?
hay giup minh voi nhe
minh thuc su la rat ban khoan va lo lang
chi lo sep hoi den thi chet........
cuu voi .......
Mình góp ý nhé:
Thứ nhất bạn vui lòng viết có dấu, vậy dễ đọc hơn.
Thứ 2: T/h này bạn tăng vào thang 12 nhưng phải kèm theo bảng GIẢI TRÌNH KHAI BỔ SUNG ĐIỀU CHỈNH ( Mẫu số 01/KHBS theo TT 60)
Mình gởi mẫu luôn nè, không quá 30 ngày thì chắc không bị phạt gì đâu, còn tới 20 ngày nữa mới hết tháng 1 mà:friend:

Sửa lần cuối:
T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
Cách giải quyết đã có:
1. Làm biên bản xác nhận với bên mua hàng: Ghi rõ nguyên nhân viết sai % thuế, yêu cầu bên mua hàng thanh toán. (2 bên ký, đóng dấu)
2. Xuất hoá đơn điều chỉnh (chỉ có phần thuế ---> trường hợp tăng thuế đầu ra)
3. Kê khai điều chỉnh hoá trên mẫu 01-KHBS cho từng tháng phải điều chỉnh tăng, có tính phạt chậm nộp theo hướng dẫn.
4. Tổng hợp các tờ khai điều chỉnh trên cùng 1 mẫu 02-GTGT và nộp cùng bộ tờ khai thuế của tháng xuất hoá đơn điều chỉnh. Đương nhiên là trên tờ khai có số liệu điều chỉnh tăng (chỉ tiếu 34)
Chú ý: Hạn nộp thuế GTGT và tờ khai là 20 hàng tháng ạ!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Cách giải quyết đã có:
1. Làm biên bản xác nhận với bên mua hàng: Ghi rõ nguyên nhân viết sai % thuế, yêu cầu bên mua hàng thanh toán. (2 bên ký, đóng dấu)
2. Xuất hoá đơn điều chỉnh (chỉ có phần thuế ---> trường hợp tăng thuế đầu ra)
3. Kê khai điều chỉnh hoá trên mẫu 01-KHBS cho từng tháng phải điều chỉnh tăng, có tính phạt chậm nộp theo hướng dẫn.
4. Tổng hợp các tờ khai điều chỉnh trên cùng 1 mẫu 02-GTGT và nộp cùng bộ tờ khai thuế của tháng xuất hoá đơn điều chỉnh. Đương nhiên là trên tờ khai có số liệu điều chỉnh tăng (chỉ tiếu 34)
Chú ý: Hạn nộp thuế GTGT và tờ khai là 20 hàng tháng ạ!
Bác hỏi xong bác trả lời luôn.????Đúng là khoanh chân + botay.Em hỏi pác tí nhá![34]==>em tự vẽ = tay vào ạ?hay là là làm thế nào?vì em làm phần mêmf HTKK thuế, em đánh [34] hay các chỉ tiêu khác đều ko print được 01/GTGT nếu điền số điều chỉnh vào[34] như bạn nói.Vậy bạn làm cách nào để điền đc chỉ tiêu đó thế?và in đc.Tớ cảm ơn!:biggthump

V

vannhat

~*Vô Đối*~
Bác hỏi xong bác trả lời luôn.????Đúng là khoanh chân + botay.Em hỏi pác tí nhá![34]==>em tự vẽ = tay vào ạ?hay là là làm thế nào?vì em làm phần mêmf HTKK thuế, em đánh [34] hay các chỉ tiêu khác đều ko print được 01/GTGT nếu điền số điều chỉnh vào[34] như bạn nói.Vậy bạn làm cách nào để điền đc chỉ tiêu đó thế?và in đc.Tớ cảm ơn!:biggthump

Các chỉ tiêu từ 18 đến 21 và từ 34 đến 37 không tự điền được đâu.
bác nào điền vào rồi nhấn vào chỗ ghi nhớ thì nó sẽ báo lỗi ngay.
Bác phải làm điều chỉnh ở trên phụ lục tờ khai số 02A thì phải, rồi sau đó nó sẽ tự nhảy lên các chỉ tiêu điều chỉnh trên.
:solo:

T

trangHVTC

Cao cấp
28/7/05
208
0
0
HN
Các chỉ tiêu từ 34 đến 37 phải làm điều chỉnh ở trên phụ lục tờ khai số 02A , số liệu sẽ tự cập nhật trên các chỉ tiêu điều chỉnh của mẫu 01

Chuẩn rồi ạ!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chuẩn là chuẩn thế nào vậy bác?
Chưa chuẩn!hihihihi.Phiên bản 1.3.0.1 làm gì có PL02A.

Mà em thấy ở Bắc Giang và một số nơi chưa dùng phần mêmf HTKK thuế cơ:wall:...thế thì chỉnh PL02A rồi nó nhảy sang 01/GTGT bằng cách nào đây trời!!! :wall:phức tạp wúa..... hay TỰ VẼ vào vậy?Hình như ko phải vẽ số đc vào 01/GTGT anh thanhhung nhỉ!:dance2:hihihihihihihi

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Các chỉ tiêu từ 18 đến 21 và từ 34 đến 37 không tự điền được đâu.
bác nào điền vào rồi nhấn vào chỗ ghi nhớ thì nó sẽ báo lỗi ngay.
Bác phải làm điều chỉnh ở trên phụ lục tờ khai số 02A thì phải, rồi sau đó nó sẽ tự nhảy lên các chỉ tiêu điều chỉnh trên.
:solo:
hờ hờ!EM đang làm BC thuế cho 1 cty ở Bắc Giang!Thưa anh là ở đó chưa USE PM.HTKKT ạ, kể cả nửa chấm vẫn chưa use.Thì làm sao có cái dòng EM BÔI ĐẬM ạ????Nhảy = cách nào ạ?

Bác nào có CHUẨN cho iem xin.Em cảm ơn!:two:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA