Các loại thuế một hộ kinh doanh cá thể phải đóng, mức thuế suất?

• Thread starter teddy_monday
  • Ngày gửi
teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Mình đang định mở cửa hàng kinh doanh vật liệu điện. Không muốn chung đụng nên chỉ định đăng ký là hộ kinh doanh cá thể thôi.

Mình đọc mấy tin trong Nam, cơ quan thuế muốn hoàn thành chỉ tiêu thu mà ấn định thuế cao ngất trời mà kinh quá. Nên ko muốn đăng ký đóng thuế khoán, muốn đăng ký hình thức đóng thuế nào đó có căn cứ cơ sở rõ ràng một chút. Với lại ngoài bán cho nhà dân thì bên mình còn bán cho cty xây dựng nữa nên cũng có lúc cần xuất hóa đơn.

Mình đọc Luật Quản lý thuế thấy có nêu trường hợp hộ kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ hóa đơn chứng từ thì áp dụng mức thuế suất GTGT, TNDN ổn định, có cơ sở tính là doanh thu thực tế phát sinh.

Không biết cụ thể mức thuế suất đó là bao nhiêu nhỉ? Ngoài các loại thuế trên thì một năm hộ kinh doanh còn phải thực hiện những nghĩa vụ thuế gì nữa? Mong được các bạn chỉ giúp! Xin chân thành cảm ơn! :angel:

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Mình đang định mở cửa hàng kinh doanh vật liệu điện. Không muốn chung đụng nên chỉ định đăng ký là hộ kinh doanh cá thể thôi.

Mình đọc mấy tin trong Nam, cơ quan thuế muốn hoàn thành chỉ tiêu thu mà ấn định thuế cao ngất trời mà kinh quá. Nên ko muốn đăng ký đóng thuế khoán, muốn đăng ký hình thức đóng thuế nào đó có căn cứ cơ sở rõ ràng một chút. Với lại ngoài bán cho nhà dân thì bên mình còn bán cho cty xây dựng nữa nên cũng có lúc cần xuất hóa đơn.

Thế bạn chọn hình thức nào? Tính thuế GTGT trực tiếp trên GTGT hay trực tiếp trên doanh thu?

Mình đọc Luật Quản lý thuế thấy có nêu trường hợp hộ kinh doanh thực hiện đầy đủ chế độ hóa đơn chứng từ thì áp dụng mức thuế suất GTGT, TNDN ổn định, có cơ sở tính là doanh thu thực tế phát sinh.

Không biết cụ thể mức thuế suất đó là bao nhiêu nhỉ? Ngoài các loại thuế trên thì một năm hộ kinh doanh còn phải thực hiện những nghĩa vụ thuế gì nữa? Mong được các bạn chỉ giúp! Xin chân thành cảm ơn! :angel:

- Các sắc thuế bạn sẽ nộp thông thường là môn bài, GTGT, TNDN.

- Vì bạn là hộ cá thể nên sẽ có khung tỷ lệ để áp thuế. Nếu bạn muốn biết rõ, nên liện hệ cơ quan quản lý thuế trực tiếp (Đội Tuyên truyền hổ trợ) để biết thêm chi tiết nhé.

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Thế bạn chọn hình thức nào? Tính thuế GTGT trực tiếp trên GTGT hay trực tiếp trên doanh thu?
Xin lỗi, mình ko hiểu lắm câu hỏi của bạn. Mình thấy trên Vinalaw có hướng dẫn cách tính các loại thuế hộ kinh doanh cá thể phải nộp như thế này:

01- Thuế khoán thuế TNDN được tính trên cơ sở như sau :
= Doanh thu x Tỷ lệ khoán 30% thuế TNDN x thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp.
02- Thuế môn bài đối với lọai hình kinh doanh hộ kinh doanh cá thể được áp dụng theo hai mức tối thiểu là 550.000 đồng và tối đa là 1.000.000 đồng căn cứ vào số vốn đăng ký kinh doanh ban đầu.
03- Thuế khoán thuế GTGT được tính như sau:
= Doanh thu x Tỷ lệ khoán GTGT 55% x thuế suất thuế GTGT của từng loại hàng hóa.

Ko rõ cách tính trên là trực tiếp trên doanh thu hay trên GTGT? Mình muốn chọn cách tính thuế như trên nhưng còn băn khoăn:

1- Ko rõ cách tính trên được quy đinh trong văn bản luật nào ? Ko rõ là Tỷ lệ khoán các thuế trên có phải là áp dụng đối với mọi hộ kinh doanh cá thể ko?

2- Phải đăng ký như thế nào với cơ quan thuế để đóng thuế theo cách tính này nhỉ? Hàng tháng hàng năm phải tiến hành theo dõi, ghi chép, báo cáo những gì với cơ quan thuế?

(Híc, mình hỏi lắm quá. Thông cảm vì mình thực sự mít đặc về mảng này :wall:)

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Xin lỗi, mình ko hiểu lắm câu hỏi của bạn. Mình thấy trên Vinalaw có hướng dẫn cách tính các loại thuế hộ kinh doanh cá thể phải nộp như thế này:

01- Thuế khoán thuế TNDN được tính trên cơ sở như sau :
= Doanh thu x Tỷ lệ khoán 30% thuế TNDN x thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp.

Chổ này thì họ nói đúng, nhưng tỷ lệ khoán đó hay còn gọi là tỷ lệ TN chịu thuế trên doanh thu thì được xác định bởi từng Cục thuế địa phương.

02- Thuế môn bài đối với lọai hình kinh doanh hộ kinh doanh cá thể được áp dụng theo hai mức tối thiểu là 550.000 đồng và tối đa là 1.000.000 đồng căn cứ vào số vốn đăng ký kinh doanh ban đầu.

Chổ này thì hướng dẫn sai. Thuế môn bài của hộ kinh doanh phải nộp bao gồm 6 bậc, từ 50.000 đến 1.000.000 và căn cứ trên thu nhập chịu thuế để tính ra mức môn bài phù hợp. (Bạn xem trong Thông tư 96 sẽ rõ).

03- Thuế khoán thuế GTGT được tính như sau:
= Doanh thu x Tỷ lệ khoán GTGT 55% x thuế suất thuế GTGT của từng loại hàng hóa.

Cái này cũng giống như phần tính thuế TNDN.

Ko rõ cách tính trên là trực tiếp trên doanh thu hay trên GTGT? Mình muốn chọn cách tính thuế như trên nhưng còn băn khoăn:

Cách tính trên áp dụng cho thuế khoán và tính trực tiếp trên doanh thu.

1- Ko rõ cách tính trên được quy đinh trong văn bản luật nào ?

Nó có quy định rõ ràng trong TT 32, mình trích 1 đoạn cho bạn xem nha.

Phương pháp tính thuế GTGT trực tiếp trên giá trị gia tăng
2.1- Đối tượng áp dụng phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng là:
a- Cá nhân sản xuất, kinh doanh là người Việt Nam;
b- Tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam không thành lập pháp nhân tại Việt nam chưa thực hiện đầy đủ các điều kiện về kế toán, hóa đơn chứng từ để làm căn cứ tính thuế theo phương pháp khấu trừ thuế;
c- Cơ sở kinh doanh mua, bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ.
2.2- Xác định thuế GTGT phải nộp:
Số thuế GTGT
phải nộp = Giá trị gia tăng của hàng hóa, dịch vụ chịu thuế x Thuế suất thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ đó

GTGT của hàng hóa, dịch vụ = Doanh số của hàng hóa, dịch vụ bán ra - Giá vốn của hàng hóa,
dịch vụ bán ra

Đối với cá nhân (hộ) kinh doanh chưa thực hiện hoặc thực hiện chưa đầy đủ hoá đơn mua, bán hàng hoá, dịch vụ thì cơ quan thuế căn cứ vào tình hình kinh doanh của từng hộ ấn định mức doanh thu tính thuế; giá trị gia tăng được xác định bằng doanh thu ấn định nhân với tỷ lệ (%) giá trị gia tăng tính trên doanh thu.

Tổng cục thuế hướng dẫn các Cục thuế xác định tỷ lệ (%) GTGT tính trên doanh thu làm căn cứ tính thuế GTGT phù hợp với từng ngành nghề kinh doanh và hợp lý giữa các địa phương.

Ko rõ là Tỷ lệ khoán các thuế trên có phải là áp dụng đối với mọi hộ kinh doanh cá thể ko?

Tỷ lệ khoán không phải dành cho hộ cá thể. Bạn đọc lại phần mình quote ở trên nhé. Khi Cty bị ấn định thuế hàng tháng cũng dùng khung tỷ lệ này.

2- Phải đăng ký như thế nào với cơ quan thuế để đóng thuế theo cách tính này nhỉ? Hàng tháng hàng năm phải tiến hành theo dõi, ghi chép, báo cáo những gì với cơ quan thuế?

Bạn phải trực tiếp đến cơ quan thuế đăng ký thuế, khi đó sẽ có 1 tờ khai để bạn xác định phương pháp tính thuế rồi từ đó mới có phát sinh sổ sách hay không.

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Cám ơn bạn tiger nhé! Mình vẫn đang tìm tỷ lệ doanh thu chịu thuế theo quy định cho hộ kinh doanh trên địa bàn Hà Nội nhưng đã bớt "lăn tăn" đi nhiều rồi:D. Có lẽ ra Tết sẽ đăng ký kinh doanh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA