Kế toán tính giá thành sản phẩm

• Thread starter Le thi Hoa
  • Ngày gửi
L

Le thi Hoa

Guest
11/1/08
1
0
0
42
Cau Dien - Ha Noi
Chào tất cả mọi người, minh la thành viên mới của diễn đàn rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Mình có một vấn đề cần hỏi mọi người đây giúp mình nhé

Công ty minh la công ty sản xuất rượu nhưng minh chưa có kinh nghiệm lắm về việc tính giá thành của sản phẩm này.Cụ thể là

Mỗi lần công ty mình sẽ nhập 5 tấn cồn cho vào thùng chứa cồn sau khoảng 10 ngày thì mới bắt đầu chiết được rượu. Trong khoảng thời gian đó thì kế toán kho sẽ xuất chai ra để công nhân rửa sau đó sau khi rửa xong lại nhập vào kho. Trong quá trình rửa có thể chai bị vỡ.
Sau đó sẽ tiến hành chiết rượu nhưng được bao nhiêu chai thì rất khó kiểm soát các lần cho cồn vào liên tiếp nhau và nhiêu khi cho ra sản phẩm rồi lại phải đổ vào hồi lại rượu vì chất lượng không đạt. Đồng thời ở kho còn ghi nhận là thành phẩm là những chai rượu đã hoàn thành (có nút, và nhãn) và bán thành phẩm là chai rượu chưa được dán nhãn.

Theo các bạn mình sẽ phải hạch toán như thế nào?

Hiện tại mình đang định làm như sau:

Sau 1 lô cồn 5 tấn đó mình sẽ tính ra là khoảng được ví dụ là 15.000 chai. Như vậy mình sẽ cần 15.000 chai, 15.000 nút và 15.000 nhãn nếu thực tế xuất đi vượt quá số đó mình cho vào thẳng giá vốn 632 và từ đó mình sẽ đưa ra được định mức cho từng chai
Khi xuất NVL ghi Nợ 621/Có 152:chai, cồn, nút, nhãn (Số lượng thực xuất)
sau đó kết chuyển sang 154:No 154/Co 621

Khi được thành phẩm ghi nhân No 155/co 154: số lượng thành phẩm x định mức từng sản phẩm

Các bạn xem cach mình làm như vậy có được ko?
Giúp minh nhanh lên mình đang rất cần vì phần kho mình vẫn chưa làm gì cả mà đã hết năm rùi

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

XGCT

Guest
11/1/08
8
0
0
TP. HCM
Chào tất cả mọi người, minh la thành viên mới của diễn đàn rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Mình có một vấn đề cần hỏi mọi người đây giúp mình nhé

Công ty minh la công ty sản xuất rượu nhưng minh chưa có kinh nghiệm lắm về việc tính giá thành của sản phẩm này.Cụ thể là

Mỗi lần công ty mình sẽ nhập 5 tấn cồn cho vào thùng chứa cồn sau khoảng 10 ngày thì mới bắt đầu chiết được rượu. Trong khoảng thời gian đó thì kế toán kho sẽ xuất chai ra để công nhân rửa sau đó sau khi rửa xong lại nhập vào kho. Trong quá trình rửa có thể chai bị vỡ.
Sau đó sẽ tiến hành chiết rượu nhưng được bao nhiêu chai thì rất khó kiểm soát các lần cho cồn vào liên tiếp nhau và nhiêu khi cho ra sản phẩm rồi lại phải đổ vào hồi lại rượu vì chất lượng không đạt. Đồng thời ở kho còn ghi nhận là thành phẩm là những chai rượu đã hoàn thành (có nút, và nhãn) và bán thành phẩm là chai rượu chưa được dán nhãn.

Theo các bạn mình sẽ phải hạch toán như thế nào?

Hiện tại mình đang định làm như sau:

Sau 1 lô cồn 5 tấn đó mình sẽ tính ra là khoảng được ví dụ là 15.000 chai. Như vậy mình sẽ cần 15.000 chai, 15.000 nút và 15.000 nhãn nếu thực tế xuất đi vượt quá số đó mình cho vào thẳng giá vốn 632 và từ đó mình sẽ đưa ra được định mức cho từng chai
Khi xuất NVL ghi Nợ 621/Có 152:chai, cồn, nút, nhãn (Số lượng thực xuất)
sau đó kết chuyển sang 154:No 154/Co 621

Khi được thành phẩm ghi nhân No 155/co 154: số lượng thành phẩm x định mức từng sản phẩm

Các bạn xem cach mình làm như vậy có được ko?
Giúp minh nhanh lên mình đang rất cần vì phần kho mình vẫn chưa làm gì cả mà đã hết năm rùi

Công ty bạn nên xây dựng ĐMTH NVL và đăng ký với cơ quan thuế chủ quản để làm cơ sở sau này quyết toán thuế, nếu vượt định mức bạn sẽ đưa vào giá vốn hàng bán, nếu không thì đưa vào tính giá thành bình thường.
Tuy nhiên, việc tính giá thành trong những doanh nghiệp sản xuất là cực kỳ phức tạp và không có doanh nghiệp nào tính giá thành chính xác cả, bạn cũng nên áp dụng nguyên tắc trọng trọng yếu của kế toán trong việc tính giá thành sản phẩm, đừng có chi tiết quá mà mang khổ vào thân!
Chúc bạn thành công và hoàn thiện công việc xây dựng giá thành cho công ty của bạn nhé!
À, sản xuất rượu còn thu được hèm nữa (đó là sản phẩm phụ) bạn giảm giá thành phần thu được sản phẩm phụ này nữa nghen!
Thân chào,
Mình cũng la thanh viên mới đó!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA