Áp dụng QĐ15 thay QĐ48

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi nguyenhuyen, 12 Tháng một 2008.

2,939 lượt xem

  1. nguyenhuyen

    nguyenhuyen Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    261
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP Bắc Ninh
    Các anh chị cho em hỏi chút. Nếu công ty thuộc doanh nghiệp vừa và nhỏ áp dụng QĐ 48 nhưng lại áp dụng QĐ 15 có sao k? Em nghe nói Nhà nước khuyến khích các doanh nghiệp áp dụng QĐ 15 vì QĐ 15 chi tiết hơn QĐ 48 có đúng k ah.:drummer:
     
    #1
  2. XGCT

    XGCT Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP. HCM
    Bạn đã có câu trả lời hoàn hảo rùi đó!
     
    #2
  3. hồngtrường

    hồngtrường Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1,077
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Hà Lội
    Câu trả lời của bạn lại chưa hoàn hảo
     
    #3
  4. thanhvunt

    thanhvunt http://thanhvunt.com

    Bài viết:
    2,084
    Đã được thích:
    10
    Nơi ở:
    Nha Trang
    DN vừa và nhỏ nếu không thông báo với cơ quan thuế biết sẽ áp dụng theo QĐ15 thì mặc định được hiểu là DN áp dụng QĐ48. Điều này thể hiện rõ trong QĐ48. Tuy nhiên, nếu DN VVN muốn sử dụng theo QĐ15 thì phải thông báo trước và sử dụng ổn định ít nhất 2 năm liên tiếp. Ngoài ra không có ưu tiên nào khác cho DN VVN khi áp dụng theo QĐ15.

    Như vậy có thể hiểu rằng: Các DN phải tự biết và thi hành đúng theo quy định của pháp luật mà không có khuyến khích gì cả. Nếu DN VVN tự ý áp dụng chế độ kế toán theo QĐ15 mà không thông báo thì vẫn xem là sai.
     
    #4
  5. hồngtrường

    hồngtrường Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1,077
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Hà Lội
    :bigok::bigok:
    Xin cám ơn
     
    #5
  6. XGCT

    XGCT Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    8
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP. HCM
    À, tại vì mình đọc QĐ 48 không kỹ ý mà! He he he....
    Bạn xem lại phần này xem có gì khác với QĐ 48 không nhé!
    "....
    QUYẾT ĐỊNH:
    Điều 1.
    Điều 2.
    Điều 3:
    ....
    Các doanh nghiệp có quy mô nhỏ và vừa là công ty con sẽ thực hiện chế độ kế toán theo quy định của công ty mẹ.
    .....
    Điều 4:
    Công ty TNHH, công ty cổ phần chưa niêm yết trên thị trường chứng khoán, công ty hợp danh và doanh nghiệp tư nhân có quy mô lớn áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính. Doanh nghiệp nhỏ và vừa áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 phải thông báo cho cơ quan Thuế quản lý doanh nghiệp và phải thực hiện ổn định ít nhất trong thời gian là 2 năm. Trường hợp chuyển đổi trở lại áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa, phải thông báo lại cho cơ quan Thuế.
    Điều 5.
    .....
    PHẦN THỨ NHẤT
    QUY ĐỊNH CHUNG
    1. .....
    Công ty TNHH, công ty cổ phần, công ty hợp danh và doanh nghiệp tư nhân có quy mô lớn áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính. Doanh nghiệp có quy mô vừa có thể áp dụng Chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 nhưng phải thông báo cho cơ quan Thuế quản lý doanh nghiệp mình và phải thực hiện ổn định ít nhất trong thời gian là 2 năm. Trường hợp chuyển đổi trở lại áp dụng chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa phải thực hiện từ đầu năm tài chính và phải thông báo lại cho cơ quan Thuế.
    .......
    ...."
    Vậy thì ở đây có câu hỏi? Thế nào là doanh nghiệp nhỏ và vừa, thế nào là doanh nghiệp vừa?????
    QĐ 48 không rõ ràng, bạn có áp dụng hay không trong khi QĐ 15 là rất rõ ràng là:
    " .....
    QUYẾT ĐỊNH
    Về việc ban hành Chế độ Kế toán doanh nghiệp
    Điều 1. Ban hành “Chế độ Kế toán doanh nghiệp” áp dụng cho tất cả các doanh nghiệp thuộc mọi lĩnh vực, mọi thành phần kinh tế trong cả nước.
    ....."

    Những chỗ tôi đậm và màu là mình lấy từ QĐ ra không đấy, bạn thử xem có khác gì của bạn không?
    Hi hi hi
    Chúc các bạn cuối tuần vui vẻ!!
     
    #6
  7. nguyenhuyen

    nguyenhuyen Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    261
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP Bắc Ninh
    cảm ơn mọi người nhìu .
    Chúc tất cả mọi người có 1 tuàn làm việc hiệu quả zui zẻ
     
    #7
  8. ducanh161087

    ducanh161087 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    41
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    my duc
    #8

Chia sẻ trang này