Chi phí lãi Vay

• Thread starter nguyenhongdiep
  • Ngày gửi
N

nguyenhongdiep

Guest
17/3/07
19
0
1
Ha noi
Công ty mình đầu tư xây dựng 1 tòa nhà từ năm 2006. Vốn đầu tư lấy từ tiền Vay cá nhân của giám đốc tại ngân hàng rồi chuyển về tài khoản của công ty tại ngân hàng để thanh toán cho các nhà thầu. cho hỏi kế toán hạch toán thế này có đúng ko.
no 1121, co 311
(trong khi đó tất cả các ủy nhiệm chi chuyển tiền từ tài khoản vay cá nhân của giám đốc đều ghi nội dung là, nộp tiền góp vốn vào công ty để xây dựng công trình.
nếu hạch toán như trên thì, chi phí lãi vay có được hạch toán vào chi phí khi quyết toán công trình hay ko?
các bac xử lý hộ em vụ này với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duyennam

Guest
12/1/08
2
0
0
42
Hà Nội
Bạn phải phân biệt rõ món tiền đó là vay để đầu tư hay là thành viên góp vốn vào, nếu là vay để đầu tư thì lãi vay được hạch toán vào chi phí công trình, còn nếu đó là phần vốn góp của Giám đốc thì cuối tháng, quý, năm giám đốc sẽ được hưởng lợi tức từ phần vốn góp đó chứ không được hạch toán lãi vay vào công trình

N

nguyenhongdiep

Guest
17/3/07
19
0
1
Ha noi
mình chỉ là người vào sau thôi, kế toán cũ hạch toán vào 311 và ko tăng vốn góp của giám đốc, vậy với những giấy tờ của ngân hàng như vậy mình có được hạch toán chi phí lãi vay vào 241 hay ko?

VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
mình chỉ là người vào sau thôi, kế toán cũ hạch toán vào 311 và ko tăng vốn góp của giám đốc, vậy với những giấy tờ của ngân hàng như vậy mình có được hạch toán chi phí lãi vay vào 241 hay ko?

Trong trường hợp các thành viên chưa góp đủ vốn => vay để đầu tư XD, hay phục vụ cho quá trình SXKD thì chi phí lãi vay không được tính vào chi phí hợp lý. Do đó trong trường hợp của bạn không thể hạch toán chi phí lãi vay này vào 241 được đâu
Thân

M

muontennguoi

Trung cấp
19/1/08
84
0
6
24
sg
Công ty mình đầu tư xây dựng 1 tòa nhà từ năm 2006. Vốn đầu tư lấy từ tiền Vay cá nhân của giám đốc tại ngân hàng rồi chuyển về tài khoản của công ty tại ngân hàng để thanh toán cho các nhà thầu. cho hỏi kế toán hạch toán thế này có đúng ko.
no 1121, co 311
(trong khi đó tất cả các ủy nhiệm chi chuyển tiền từ tài khoản vay cá nhân của giám đốc đều ghi nội dung là, nộp tiền góp vốn vào công ty để xây dựng công trình.
nếu hạch toán như trên thì, chi phí lãi vay có được hạch toán vào chi phí khi quyết toán công trình hay ko?
các bac xử lý hộ em vụ này với.

NH thu lãi tiền vay của khoản mà GĐ vay.
Chứng từ tính lãi vay là của GĐ, ghi tên GĐ. Trả lại cho ổng đi. Giữ làm chi mà lại hỏi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA