vốn góp trong công ty CP

• Thread starter runggia
  • Ngày gửi
R

runggia

Guest
11/10/06
36
0
0
41
Hanoi
Các bạn ơi, giúp mình với, công ty mình có 3 thành viên góp vốn nhưng mình không biết cụ thể vốn góp của từng người, tổng vốn là 1.3 tỷ. Bây giờ mình căn cứ vào tỷ lệ số cổ phần để tính ra số vốn góp và ghi sổ thì có được không. Mình sẽ ghi sổ là 1.3 tỷ mặc dù vốn góp thực tế chưa đủ? còn số chính xác chỉ dùng để ghi nội bộ. Vì mình hỏi GD nhiều mà chưa có số cụ thể nên mình cũng ngại, các bạn giúp mình với nhé, mình phải làm sổ sách cuối năm mà, mình cảm ơn nhìu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranthikimthanh

Guest
12/4/07
12
0
0
39
Bình Thạnh, HCM
Trên giấy phép đăng ký kinh doanh của cty bạn có ghi rõ tỷ lệ phần trăm của mỗi ngưới góp vốn vào, bạn lấy tổng vốn điều lệ trên GPDKKD và chia cho tỷ lệ của mỗi người .thân chào

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Số vốn góp này bạn xem trên đăng ký kinh doanh của công ty. Trên đăng ký kinh doanh ghi rõ số cổ phần của mỗi thành viên và bạn có thể tính ra số tiền tương ứng mà.

R

runggia

Guest
11/10/06
36
0
0
41
Hanoi
mình cũng làm như vậy nhưng chưa chắc chắn, cảm ơn mọi ngừoi nhé

L

Lehanh84

Sơ cấp
18/1/08
15
0
1
39
Hà Nội
vốn góp trong cty cp

Bạn runggia ơi, cty mình là cty Cổ phần VĐL là 1,5tỷ nhưng thực tế chi đến đâu các sếp mới góp nhặt đến đấy. thế mới khổ chứ, làm cho mình tìm hiểu cái khoản này mệt quá. cty mình thành lập t5/2007, điều lệ là thời hạn góp vốn đến tháng 7, thế mà bi giờ tình hình quỹ vẫn "mo", mình cũng tính làm BB góp vốn ảo và phiếu thu ảo mà ko hiểu bác thuế có kiểm tra ko, runggia đã chắc chắn chưa cho mình làm theo với! có bác nào thấy vụ này của tụi em ko ổn thì tư vấn giúp em nhé.

Sửa lần cuối:
M

muontennguoi

Trung cấp
19/1/08
84
0
6
24
sg
Sau khi làm phiếu thu ảo làm luôn phiếu chi ảo để sổ quỹ khớp thực tế, vậy mới ktra được tiền bạc thu chi.

Lập phiếu chi cho mượn của từng ông. Ông nào thiếu bao nhiêu bắt ký nhận vào phiếu chi bấy nhiêu. Ghi Nợ phải thu.

Về sau ông nào góp nhặt thêm được nhiêu thì lập phiếu thu, giảm nợ ông ấy.

Ghi rõ ràng. Mốt mấy ổng có cãi nhau tao góp đủ mày góp thiếu lại lôi kế toán ra hỏi. Không ghi sổ sao biết đường trả lời mấy ổng.

M

muontennguoi

Trung cấp
19/1/08
84
0
6
24
sg
Thuế không kiểm tra tiền bạc, nợ nần đâu mà lo.

Chỉ sợ mai mốt mấy ổng cãi cọ kiện cáo nhau thôi.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
mình cũng tính làm BB góp vốn ảo và phiếu thu ảo mà ko hiểu bác thuế có kiểm tra ko, runggia đã chắc chắn chưa cho mình làm theo với! có bác nào thấy vụ này của tụi em ko ổn thì tư vấn giúp em nhé.

Không kiểm tra được đâu. Các bác ấy đâu phải là thánh. :dance2:
Quan trọng là trong quĩ tiền mặt còn bao nhiêu thì thể hiện trên sổ ngay chóc số đó là ổn.
Còn mấy vụ lằng nhằng thu chi gì gì đấy thì nhớ phiếu thu và phiếu chi phải "hợp thời trang" là OK :bigok:

Sửa lần cuối:
L

Le Xuan Hien

Guest
19/3/08
12
0
0
Hai Duong
Chuyen nay phai ro rang thoi. Neu chi can cu vao GCN DKKD thi cung khong on, boi cong ty Cp neu het thoi han 3 nam (co dong sang lap) thi khong thay doi danh sach co dong sang lap nua, nen khong the chi can cu vao ty le trong GCN DKKD duoc ban a.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA