Hóa đơn đi nghỉ mát có được hạch toán CP hợp lý không?

• Thread starter Maicoi
  • Ngày gửi
M

Maicoi

Guest
15/11/07
1
0
0
Hà Nội
Chào các anh chị. Phiền các anh chị cho em hỏi là: Công ty em có cho nhân viên đi nghỉ mát và có lấy hóa đơn. có người nói là được hạch toán, có người nói là không cào chi phí. Tuy nhiên công ty em đã khai thuế GTGT cho cơ quan thuế, bây giờ em muốn hỏi chính xác là có được tính và chi phí hợp lý của công ty hay không? Nếu được thì phải hạch toán như thế nào?
Em cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chào các anh chị. Phiền các anh chị cho em hỏi là: Công ty em có cho nhân viên đi nghỉ mát và có lấy hóa đơn. có người nói là được hạch toán, có người nói là không cào chi phí. Tuy nhiên công ty em đã khai thuế GTGT cho cơ quan thuế, bây giờ em muốn hỏi chính xác là có được tính và chi phí hợp lý của công ty hay không? Nếu được thì phải hạch toán như thế nào?
Em cảm ơn rất nhiều.
Khoản chi này ko được tính vào chi phí đâu bạn. Chỉ được chi vào quỹ cơ quan ( quỹ phúc lợi) thôi.Còn chứng từ hoá đơn thì chỉ để chứng minh là các bạn có đi nghỉ mát thôi.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Mình đã gặp thực tế về vấn đề này nhiều lần rồi, và cũng đã bị thanh tra kiểm tra nhiều năm. Những năm đầu mình cho vào CP bị loại ngay sang quỹ. Nhưng những năm sau này lại tính vào chi phí, đơn giản thôi tính vào cp hay quỹ là do Ban GD duyệt và khâu làm chứng từ, nếu để nguyên là đi nghỉ mát thì vào quỹ, nếu chủ ý của Ban GD mà vào CP thì biến tướng chứng từ, hóa đơn, hợp đồng ... thành đi tổng kết quý, 6 tháng or năm của cty.

Sửa lần cuối:
C

chicbong

Guest
6/3/07
67
0
0
43
Hà Nội
Mình đã gặp thực tế về vấn đề này nhiều lần rồi, và cũng đã bị thanh tra kiểm tra nhiều năm. Những năm đầu mình cho vào CP bị loại ngay sang quỹ. Nhưng những năm sau này lại tính vào chi phí, đơn giản thôi tính vào cp hay quỹ là do Ban GD duyệt và khâu làm chứng từ, nếu để nguyên là đi nghỉ mát thì vào CP, nếu chủ ý của Ban GD mà vào CP thì biến tướng chứng từ, hóa đơn, hợp đồng ... thành đi tổng kết quý, 6 tháng or năm của cty.

Bạn cho mình hỏi chút nhé. Bên mình cũng cho nhân viên đi nghỉ mát but chỉ làm bảng kê cho NV nhận tiên thui và tính vào quỹ phúc lợi thì có ổn không? Cảm ơn bạn trước

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Bạn cho mình hỏi chút nhé. Bên mình cũng cho nhân viên đi nghỉ mát but chỉ làm bảng kê cho NV nhận tiên thui và tính vào quỹ phúc lợi thì có ổn không? Cảm ơn bạn trước

Chi khoản này vào quỹ phúc lợi thì an toàn rùi, ko phải lăn tăn gì cả.
Tuy nhiên công ty em đã khai thuế GTGT cho cơ quan thuế, bây giờ em muốn hỏi chính xác là có được tính và chi phí hợp lý của công ty hay không? Nếu được thì phải hạch toán như thế nào?
Bạn muốn đưa khoản này vào chi phí thì bạn lập hồ sơ : Quyết định chi bồi dưỡng sức khỏe cho CBCNV, mức chi cụ thể cho từng người... rồi bạn hạch toán qua TK 334.
Tuy nhiên đầu năm Cty bạn phải đăng ký khoản chi này trong Quỹ lương đăng ký với thuế, trong hợp đồng lao động ghi rõ khoản này được hưởng, trong thỏa ước lao động tập thể cũng ghi rõ khoản chi này.
Chúc bạn thành công!

R

rangkhenhbuon

Guest
13/10/04
25
0
0
40
Hà Nội
Tốt nhất là biến nó từ chi phí nghỉ mát thành chi phí công tác! hehe

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Chị ui biến thế nào vậy chị
Chị nói rõ quan điểm xem nào :wall:

Chi fí tiền xăng xe or tàu xe, tiền ăn, fòng ngủ... làm cái lệnh điều động công tác và giấy đi đường. Cơ nhưng mà công tác j mà cả công ty thì chả ổn tẹo nào :wall::wall::wall::wall: Thôi thì bạn cố bàn với sếp làm cái quỹ khen thưởng fúc lợi đi bạn ơi!!

R

rangkhenhbuon

Guest
13/10/04
25
0
0
40
Hà Nội
Chị ui biến thế nào vậy chị
Chị nói rõ quan điểm xem nào :wall:

Thì bạn làm cái giấy đi đường, thích thì thêm giấy điều động công tác. Rồi tính hết chi phí đó vào 6422 như là đi công tác. Như cty mình vẫn đi công tác 5 7 người được.

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Thì bạn làm cái giấy đi đường, thích thì thêm giấy điều động công tác. Rồi tính hết chi phí đó vào 6422 như là đi công tác. Như cty mình vẫn đi công tác 5 7 người được.

Ờ ha. Như vậy thì lại phải xem nó có vượt quá tổng chi phí hợp lý không chị nhỉ ???

R

rangkhenhbuon

Guest
13/10/04
25
0
0
40
Hà Nội
Ờ ha. Như vậy thì lại phải xem nó có vượt quá tổng chi phí hợp lý không chị nhỉ ???

Đằng nào thì em cũng khai thuế rồi, kiểm tra xem nếu vượt quá mức chi phí hợp lý thì bớt một số chi phí sau chưa khai thuế đi.
Nhưng mà mình là anh hok phải là chị đâu! hic :wall:

1

10111961

Sơ cấp
30/5/12
17
0
0
Hà Nội
Ðề: Hóa đơn đi nghỉ mát có được hạch toán CP hợp lý không?

Hai .....z.z.....z.........a.....a........a......
Mình cũng đang vướng mắc trong nghiệp vụ này nè . Cty mình mới thành lập không có quỹ phúc lợi. mà sếp thì muốn cho vào chi phí. Phải làm sao đây????????????

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Hóa đơn đi nghỉ mát có được hạch toán CP hợp lý không?

Cần phân biệt giữa chi phí tiếp khách và chi phí công tác:
- CP tiếp khách,,,: bị khống chế 10%/15% chi phí hợp lý,
- CP công tác thì ko bị khống chế mức trên, mà được thực hiện theo qui định sau:
Khoản 2(g), Điều 1 Thông tư số 18/2011/TT-BTC quy định khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:
“...Phần chi phụ cấp cho người lao động đi công tác trong nước và nước ngoài (không bao gồm tiền đi lại và tiền ở) vượt quá 2 lần mức quy định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính đối với cán bộ công chức, viên chức Nhà nước.”
Mức chi phụ cấp lưu trú cho người của doanh nghiệp đi công tác được thực hiện theo Thông tư số 97/2010/TT-BTC và không vượt quá mức khống chế theo Thông tư số 18/2011/TT-BTC

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA