Đơn vị SN có thu có cần vào sổ " chi tiết chi hoạt động" không?

• Thread starter Coc Yeu
  • Ngày gửi
tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
1. Trả lời bạn tookblack, bạn hiểu sai ý mình rồi, đúng là nguồn thu từ hoạt động sản xuất kinh doanh, nhưng tất cả là dựa trên cơ sở vật chất, tài sản của nhà nước. Ví dụ trường bạn cho thuê mặt bằng chẳng hạn, đó là nguồn thu kinh doanh, nhưng nguồn thu đó có được là do bạn đang sở hữu mặt bằng của nhà nước chứ không phải của nhà bạn, của tư nhân như bên doanh nghiệp, đối với khoản thu bạn bổ sung nguồn hoạt động, khi chi cái gì phải theo mục lục ngân sách của nhà nước vì đây là tiền của nhà nước, thử hỏi nếu không có mặt bằng đó bạn lấy đâu ra nguồn thu. Cái hay là phải biết tận dụng để tạo ra nguồn thu, cũng cơ sở vật chất đó anh thu nhiều sẽ được bổ sung nguồn nhiều, nhưng phải chi theo mục lục ngân sách. giải thích vậy không biết bạn hiểu chưa nhỉ
Chúng ta đang trao đổi về cơ chế tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập, thì đương nhiên tôi và mọi người cùng đều hiểu đã là CÔNG LẬP thì đều là của NHÀ NƯỚC bạn langriser ạ.
Thực hiện cơ chế tự chủ về tài chính, Bộ TC chỉ giao dự toán thu, chi hàng năm đối với các nguồn kinh phí có nguôn ngân sách nhà nước. Và khi quyết toán theo MLNSNN, thì họ cũng chỉ quyết toán các nguồn kinh phí này.
Còn đối với nguồn thu hoạt động sản xuất, kinh doanh: quyết toán nguồn thu này chỉ theo các chỉ tiêu chính (chi tiết tại Mẫu biểu 3.1 Thông tư 01/2007/TT-BTC) chứ không cần chi tiết theo MLNSNN. Tuy nhiên, do đặc thù của mỗi địa phương, cơ quan tài chính có thể yêu cầu các đơn vị chi tiết các khoản chi hoạt động dịch vụ theo MLNSNN, nhưng chỉ mang tính chất tài chính quản trị. (vì MLNSNN sinh ra là để chi tiết chi từ nguồn kinh phí thuộc NSNN, và chế độ kế toán cũng không bắt chi tiết chi MLNSNN đối với khoản chi sản xuất, kinh doanh).

Có 2 trường hợp: Nếu việc kinh doanh của bạn bị lỗ hoặc bằng nhau thì đến đây mình sẽ cần bạn báo cáo mình: mẫu báo cáo hoạt động sự nghiệp sản xuất kinh doanh (ký hiệu thì mình quên mất vì đang đi chơi nên không coi tài liệu được), mẫu này sẽ phản ánh số doanh thu, chi phí của từng hoạt động sản xuất kinh doanh của bạn, lời hay lỗ. Chi phí ở đây được chia làm 3 nhóm chính: chi phí quản lý, chi phí bán hàng và thuế VAT, bạn có thể xem mẫu này ở QĐ19
Nếu đơn vị thực hiện VAT theo phương pháp khấu trừ: Thuế VAT đầu vào không nằm trong chi phí, VAT đầu ra không nằm trong doanh thu, do vậy nó cũng không thể hiện trong Báo cáo này đâu bạn ạ.
Nếu đơn vị thực hiện VAT theo phương pháp trực tiếp thì mới được đưa phần VAT phải nộp vào chi phí trước thuế.

Hy vọng là bạn hiểu cách giải thích của mình. Lưu ý là bạn chi qua quỹ 431 sẽ rất rắc rối và phức tạp, nếu mình là kiểm toán mình sẽ giết bạn ở chỗ này, vì chi qua quỹ thường không có mục chi, lại phải đúng tiêu chí của quỹ

Chỗ này Coc Yeu nói đúng, mình chi theo quy định của Quy chế CTNB, nếu Kiểm toán giết mình, mình sẽ đập chết kiểm toán trước, Coc nhể???

Khóa học Quản trị dòng tiền
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chỗ này Coc Yeu nói đúng, mình chi theo quy định của Quy chế CTNB, nếu Kiểm toán giết mình, mình sẽ đập chết kiểm toán trước, Coc nhể???
Hì, chú cũng đầu gấu nhỉ :biggrinda Nhưng cháu đồng ý với chú.:sick:
Tuy nhiên bạn Langrises nói chắc phải có cái lý của bạn í. Hy vọng nhận đựoc phản hồi từ phía bạn. Thân mến.

T

Tinh0506

Guest
19/8/08
2
0
0
50
Thanh Hoa
Xin có đôi lời cùng bạn Langrises! Thật ra ý của ban mình độc và hiểu được. Tuy nhiên lĩnh vức kế toán cũng rất rộng, mỗi nơi một cách quản lý ( Ông Tài chính rất lắm quyền) , mỗi khi đi duyệt quyết toán phải cười mỏi cả cơ má. Trở lại chuyện tài sản của nhà nươc đem ra kinh doanh bản vẫn lập luận phải bổ xung nguồn kinh phí 461 theo mình chưa chính xac lý do. Thứ nhất:Khi tập hợp chi phí để tính giá thành các tài sản của nhà nước đã được khấu hoa (Không phải tính hoa mòn) Hạch toán Nợ TK 631 Có TK 4314 theo tỷ lệ khấu hoa của từng loại tài sản, phần gái trị nầy sau này để mau săm bổ xung tài sản. Thứ hai sau tập hợp kết chuyển các chi phí nếu có lãi, từ TK 421 không nên bổ xung nguồn (TK461), lý do nếu bổ xung khi chi chúng ta sẽ chịu kiểm soát của hệ thống chính sách tài chính của nhà nước, còn nếu chúng ta bổ xung vao 4 loại quỹ theo tỷ lệ chủ động của kế toán trư TK 4314 = 25% tất nhiên là khi lợi nhuận đạt được lớn thỏa mãn quy định của TT71. Chi từ quỹ chỉ phải tuân trheo quy chế chi tiêu nội bộ cua đơn vị không đơn giản hơn ư???
Rất mong được trao đổi chia sẻ với mọi người!!! Chao!!!

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Xin có đôi lời cùng bạn Langrises! Thật ra ý của ban mình độc và hiểu được. Tuy nhiên lĩnh vức kế toán cũng rất rộng, mỗi nơi một cách quản lý ( Ông Tài chính rất lắm quyền) , mỗi khi đi duyệt quyết toán phải cười mỏi cả cơ má. Trở lại chuyện tài sản của nhà nươc đem ra kinh doanh bản vẫn lập luận phải bổ xung nguồn kinh phí 461 theo mình chưa chính xac lý do. Thứ nhất:Khi tập hợp chi phí để tính giá thành các tài sản của nhà nước đã được khấu hoa (Không phải tính hoa mòn) Hạch toán Nợ TK 631 Có TK 4314 theo tỷ lệ khấu hoa của từng loại tài sản, phần gái trị nầy sau này để mau săm bổ xung tài sản. Thứ hai sau tập hợp kết chuyển các chi phí nếu có lãi, từ TK 421 không nên bổ xung nguồn (TK461), lý do nếu bổ xung khi chi chúng ta sẽ chịu kiểm soát của hệ thống chính sách tài chính của nhà nước, còn nếu chúng ta bổ xung vao 4 loại quỹ theo tỷ lệ chủ động của kế toán trư TK 4314 = 25% tất nhiên là khi lợi nhuận đạt được lớn thỏa mãn quy định của TT71. Chi từ quỹ chỉ phải tuân trheo quy chế chi tiêu nội bộ cua đơn vị không đơn giản hơn ư???
Rất mong được trao đổi chia sẻ với mọi người!!! Chao!!!
Em đồng ý với ý kiến này của anh ( chị). ( P/S: Anh ( chị) chú ý nhé, viết sai chính tả hơi nhìu ..hì hì hì ... Em đùa chút :biggrinda)
Chân thành cảm ơn các anh chị ( cả chú nữa :029:) đã nhiệt tình góp ý giúp em .... :thanx::thanx::thanx:

L

langriser

Guest
28/1/05
72
6
0
41
Nha Trang
Cám ơn các bạn đã góp ý, quả đúng vậy, có 1 số ý kiến của mình còn mang nặng cảm tính chủ quan, ví dụ mình thích để qua 461 vì mình dễ kiểm tra các đơn vị hơn hì hì. Mình chỉ nói thế này: hành chính và kho bạc nói thế nào thì làm thế ấy, làm cái gì cũng có văn bản kèm theo là được. Ví dụ bạn làm TT71 chẳng hạn, bạn phải có quyết định của UBND hoặc phòng tài chính nêu rõ bạn thuộc đơn vị áp dụng TT71, còn nếu không là bạn làm bừa. Topic này mình tham gia tới đây thôi. Thân

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Họ chỉ duyệt quyết toán kinh phí có nguồn NSNN như:
- NSNN hỗ trợ hoạt động thường xuyên.
- NSNN thực hiện các chương trình, dự án
- NSNN thực hiện nghiên cứu khoa học.
- NSNN thực hiện các hoạt động không thường xuyên khác.
- Nguồn thu từ phí, lệ phí.
- Kinh phí viên trợ không hoàn lại (ODA).
- Các nguồn khác hỗ trợ hoạt động thường xuyên (mà được chuyển nguồn vào TK461).

Còn duyệt quyết toán chi cung ứng dịch vụ như đơn vị cháu thì lần đầu tiên chú gặp, ặc ặc....

Cocyeu hỏi về duyệt quyết toán cung ứng dịch vụ mình cũng thắc mắc, bên mình chẳng thấy họ đòi xem các báo cáo của cung ứng dịch vụ. Chỉ là hồ sơ quyết toán theo QD919, mà trong QĐ 19 nói thật các báo cáo cho cung ứng cũng không rõ lắm

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Cocyeu hỏi về duyệt quyết toán cung ứng dịch vụ mình cũng thắc mắc, bên mình chẳng thấy họ đòi xem các báo cáo của cung ứng dịch vụ. Chỉ là hồ sơ quyết toán theo QD919, mà trong QĐ 19 nói thật các báo cáo cho cung ứng cũng không rõ lắm
Em cám ơn chị về câu hỏi này ... Mấy hôm nay em tìm hiểu mãi mà chưa ra .. :wall::wall: Vẫn đi theo lối mòn thôi ... híc híc híc ...:dzo:

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Cocyeu oi, còn điều hơi phi lý nữa của đơn vị có thu thực hiện ND943 khoán 1 phần kinh phí không biết cóc có bị vướng không chứ chị cứ loay hoay hoài. Theo đúng ra là khoản chênh lệch thu chí sẽ được hạch toán qua TK 421. Nhưng trong thông tư 71 lại nói rằng chi lương tăng thêm hạch toán vào mục 108, tm 03 và trích quỹ vào mục 134, các tiểu mục tương ứng. Vậy thì sao mà đưa qua 421 được. chác phèo

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Cocyeu oi, còn điều hơi phi lý nữa của đơn vị có thu thực hiện ND943 khoán 1 phần kinh phí không biết cóc có bị vướng không chứ chị cứ loay hoay hoài. Theo đúng ra là khoản chênh lệch thu chí sẽ được hạch toán qua TK 421. Nhưng trong thông tư 71 lại nói rằng chi lương tăng thêm hạch toán vào mục 108, tm 03 và trích quỹ vào mục 134, các tiểu mục tương ứng. Vậy thì sao mà đưa qua 421 được. chác phèo
Đơn vị em tự chủ hoàn toàn nên vụ này em ko nắm rõ lắm. Em cũng có nghiên cứu và thực sự cũng không hiểu lắm. Nhưng theo em, cái phần lương tăng thêm mà được thể hiện ở Mục 108 thì là phần lương tăng thêm có được trong quá trình tiết kiệm chi thôi. Còn phần chênh lệch thu chi như bên em chẳng hạn thì chắc chắn phải qua TK421 và không dính dáng gì đến Tk631 roài===> không ảnh hưởng gì đến một lô xích xông các mục với chả tiểu mục ( Nói đến đây lại bực vì mấy cái mục lục ngân sách ....:023:)

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.

Đó là hướng dẫn phần chi lương tăng thêm và trích quỹ từ phần NSNN hỗ trợ hoạt động thường xuyên mà dơn vị tiết kiệm được đó bạn ạ.

Còn TK 421 là dùng hoạt hoạt động sản xuất, kinh doanh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA