Điều chỉnh đối với số thuế GTGT không dùng cho hoạt động k chịu thuế

• Thread starter Duyên_34
  • Ngày gửi
D

Duyên_34

Guest
Em đang gặp rắc rối như sau mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người
cty EM thiết kế web (hàng không chịu thuế ) , và bán hosting (hàng chịu thuế ) từ tháng 1 đến tháng 10 DN không làm bảng phân bổ số thuế GTGT đầu vào khi không xác định riêng được số thuế cho từng hoạt động .và trong các tháng đã cho khấu trừ hết số thuế đầu vào , mặc dù có tháng phát sinh daonh thu một trong hai hoạt động trên , và cũng có tháng không phát sinh doanh thu của cả hai hoạt động đó .
Em nên làm thế nào để điều chỉnh lại số thuế mà DN thực tế được khấu trừ vào tháng 12 này .
Hồi âm sớm cho EM nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quanglong

Guest
8/1/08
3
0
0
49
Hà nội
Nếu DN bạn KD 2 mặt hàng chịu thuế và Không chịu thuế thì khi các tháng bạn vẫn KKhai như bình thường nếu có tháng PS doanh thu không chịu thuế bạn phải tiến hành PB để x/đ số thuế phải nộp hoặc thuế được ktrừ.Cuối năm DN bạn phải PB lại theo mẫu đ/c phân bổ năm .
Nếu DN bạn mà tách được cp và thuế GTGt hàng mua vào thì chỉ cần PB thuế GTGT mua vào dùng chung cho cả 2 mặt hàng mà thôi

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Em đang gặp rắc rối như sau mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người
cty EM thiết kế web (hàng không chịu thuế ) , và bán hosting (hàng chịu thuế ) từ tháng 1 đến tháng 10 DN không làm bảng phân bổ số thuế GTGT đầu vào khi không xác định riêng được số thuế cho từng hoạt động .và trong các tháng đã cho khấu trừ hết số thuế đầu vào , mặc dù có tháng phát sinh daonh thu một trong hai hoạt động trên , và cũng có tháng không phát sinh doanh thu của cả hai hoạt động đó .
Em nên làm thế nào để điều chỉnh lại số thuế mà DN thực tế được khấu trừ vào tháng 12 này .
Hồi âm sớm cho EM nhé

Việc này cũng rắc rối nhỉ ?
Theo mình thì Hóa đơn, chứng từ hàng hóa, dịch vụ mau vào cứ đưa vào mục 3 (Hàng hóa, dịch vụ dùng chung cho SXKD chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT) trong Mẫu 01-2/GTGT là xong, khỏi phân biệt chiu cho mệt.
Cuối tháng khi làm BCT thì cứ việc phân bổ bình thường là Ok.
(Khong biết cty bạn có giống cty của mình không nhưng cũng xin góp chút ý ấy mà).

D

Duyên_34

Guest
Cảm ơn mọi người đã quan tâm .Em cũng đã làm bảng phân bổ điều chỉnh thuế GTGT vào tháng 12 nhưng do bên EM đang làm theo tờ khai mã vạch , khi lên tờ khai điều chỉnh số thuế ở chỉ tiêu 21 và 23 thì PM hỗ trợ không cho in ra và thông báo lỗi .
muốn điều chỉnh cho đúng cũng thấy khó khăn quá . lên thuế hỏi chạy lên chạy xuống mà không Ai có hướng cho Em cả , nói trường hợp này khó ,Họ là nhà triển khai luật mà sao chán thế . Em chuyển sang làm tờ khai 01/GTGT theo thông tư 60 và kèm theo bảng phân bổ cuối năm cho thuế đầu vào không biết có được chấp nhận không nữa .không được lần này chắc để 2008 điều chỉnh .Cảm ơn Các Bác nhiều

K

kimanhtu

Guest
quyết toán thuế TNDN

Xin chào tất cả các anh, các chị trong diễn đàn.
Em là thành viên mới và cũng mới vào nghề, xin các anh chị quan tâm chỉ giúp en việc này.
Em đang làm BC quyết toán năm có 1 việc xin hỏi các anh chị như sau:
Số thuế TNDN của DN em năm trước đang âm ví dụ là 10.000.000đ
Năm 2007 số tạm nộp là 5.000.000đ. Quyết toán cuối năm số phải nộp là 7.000.000đ. Như vậy đến cuối kỳ (cụ thể là trong tháng 1/2008) em phải nộp thêm 2.000.000đ nữa có phải không?
Khi làm bảng cân đối TK năm 2007. Số 5.000.000đ đã nộp được kết chuyển
Nợ 911
có TK 8211 để trừ chi phí thuế TNDN có phải không? Còn số 2.000.000đ nộp trong tháng 1/2008 thì trên bảng cân đối TK năm 2007 phải ghi thế nào cho đúng. Số thuế âm ở những năm trước có được bù trừ vào các năm sau không.
Xin các anh chị hết sức giúp đỡ.
Em cảm ơn nhiều!!!!!!!!!

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Cảm ơn mọi người đã quan tâm .Em cũng đã làm bảng phân bổ điều chỉnh thuế GTGT vào tháng 12 nhưng do bên EM đang làm theo tờ khai mã vạch , khi lên tờ khai điều chỉnh số thuế ở chỉ tiêu 21 và 23 thì PM hỗ trợ không cho in ra và thông báo lỗi .
muốn điều chỉnh cho đúng cũng thấy khó khăn quá . lên thuế hỏi chạy lên chạy xuống mà không Ai có hướng cho Em cả , nói trường hợp này khó ,Họ là nhà triển khai luật mà sao chán thế . Em chuyển sang làm tờ khai 01/GTGT theo thông tư 60 và kèm theo bảng phân bổ cuối năm cho thuế đầu vào không biết có được chấp nhận không nữa .không được lần này chắc để 2008 điều chỉnh .Cảm ơn Các Bác nhiều

Trong trường hợp bạn muốn khai bổ sung do khai thiếu hoặc thừa của kỳ tính thuế trước đó thì bạn không thể nào đưa lên tờ khai 01/GTGT và phụ lục 02A/GTGT được, vì theo TT60 và Công Văn 3267 thì bạn phải lập trên Bảng Kê Khai Bổ Sung, Điều Chỉnh mẫu 01/KHBS được ban hành kèm theo TT60 ấy.

Sửa lần cuối:
D

duong thi xuan

Guest
30/3/07
6
0
0
38
TP HCM
Xin chào tất cả các anh, các chị trong diễn đàn.
Em là thành viên mới và cũng mới vào nghề, xin các anh chị quan tâm chỉ giúp en việc này.
Em đang làm BC quyết toán năm có 1 việc xin hỏi các anh chị như sau:
Số thuế TNDN của DN em năm trước đang âm ví dụ là 10.000.000đ
Năm 2007 số tạm nộp là 5.000.000đ. Quyết toán cuối năm số phải nộp là 7.000.000đ. Như vậy đến cuối kỳ (cụ thể là trong tháng 1/2008) em phải nộp thêm 2.000.000đ nữa có phải không?
Khi làm bảng cân đối TK năm 2007. Số 5.000.000đ đã nộp được kết chuyển
Nợ 911
có TK 8211 để trừ chi phí thuế TNDN có phải không? Còn số 2.000.000đ nộp trong tháng 1/2008 thì trên bảng cân đối TK năm 2007 phải ghi thế nào cho đúng. Số thuế âm ở những năm trước có được bù trừ vào các năm sau không.
Xin các anh chị hết sức giúp đỡ.
Em cảm ơn nhiều!!!!!!!!!

D

duong thi xuan

Guest
30/3/07
6
0
0
38
TP HCM
-TH của bạn nếu k chuyển lỗ năm trước sang thì bạn hạch toán như thế này: số tạm nộp hàng quý: Nợ 821, có 3334: 5,000,000 - Nợ 3334, có 111, 112: 5,000,000.
Cuối năm tài chính, cty bạn lãi 7,000,000. Thì bạn chỉ cần nộp thêm 2,000,000 nữa thôi. Nợ 821, có 3334: 2,000,000
Và kết chuyển CP Thuế TNDN hiện hành: Nợ 911, có 821: 7,000,000
-Nếu năm nay bạn kết chuyển lỗ năm trước sang thì năm nay bạ không phải đóng thuế TNDN.

S

sang_83

Guest
12/1/07
51
0
0
40
Quảng Nam
Bạn ơi, nếu làm như bạn thì cuối tháng lên bảng cân đối sẽ có số dư 821 treo tỏng teng bên nợ. Cuối năm mới kết chuyển àh???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA