Phiếu thu lớn hơn số tiền hóa đơn có được không?

• Thread starter winter79
  • Ngày gửi
W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Cho mình hỏi là bên cty mình bán hàng & thu bằng tiền mặt
Khách hàng yêu cầu trên PThu viết thu thêm tiền vận chuyển. Như vậy có được k?
VD: Tiền hàng: 10.000
Tiền chuyên chở: 2.000
--> PThu: 12.000

Giúp mình với nhé. Cảm ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cho mình hỏi là bên cty mình bán hàng & thu bằng tiền mặt
Khách hàng yêu cầu trên PThu viết thu thêm tiền vận chuyển. Như vậy có được k?
VD: Tiền hàng: 10.000
Tiền chuyên chở: 2.000
--> PThu: 12.000

Giúp mình với nhé. Cảm ơn các bạn

- Khách hàng yêu cầu bạn viết trên phiếu thu như thế cũng không có gì là lạ. Nhưng bạn có xuất hóa đơn cho khách hàng với số tiền đó không? Hay là chỉ xuất tiền hàng?

- Phiếu thu của bạn sẽ đi kèm với doanh thu hàng bán, tương ứng với cả sổ tiền mặt nữa nhé.

P

phanmauthanh050

Guest
17/8/07
1
0
1
thủ đức
bạn có thể viết gộp như thế nếu 2 ben ko có điều gì hoặc bạn đua vào chi phí khác có sao đâu

W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
- Khách hàng yêu cầu bạn viết trên phiếu thu như thế cũng không có gì là lạ. Nhưng bạn có xuất hóa đơn cho khách hàng với số tiền đó không? Hay là chỉ xuất tiền hàng?

- Phiếu thu của bạn sẽ đi kèm với doanh thu hàng bán, tương ứng với cả sổ tiền mặt nữa nhé.

Mình chỉ xuất tiền hàng thôi, còn tiền vận chuyển hình như họ bảo viết vào để về thanh toán với cty họ lại
Vậy mình hạch toán như thế nào đây?
Cảm ơn anh tiger nhiều

N

NguyenHung07

Trung cấp
4/1/08
113
0
0
HCM
Nhưng thực tế bạn có thu tiền chi phí vận chuyển không?
Hay chỉ thu đúng tiền hàng?

C

CK7

Guest
6/3/07
31
0
0
HN
Bạn đã ghi cái phiếu thu đó chưa, theo mình thì bạn nên viết tắch 2 cái đó ra(ah!Cho mình hỏi, là phiếu thu bên bạn được đánh thứ tự sẵn hay viết đến đâu đánh số tới đó). Nếu ở trường hợp thứ hai, thì coi như bạn giúp người ta, và xé cả 3 liên phiếu thu giao cho họ. Vì phần chi phí vận chuyển này bạn đâu có được thu đúng không, nếu viết chung, thì chỗ tiền chênh lệch đó bạn giải thích ra sao khi nhập quỹ.

Sửa lần cuối:
maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Bạn đã ghi cái phiếu thu đó chưa, theo mình thì bạn nên viết tắch 2 cái đó ra(ah!Cho mình hỏi, là phiếu thu bên bạn được đánh thứ tự sẵn hay viết đến đâu đánh số tới đó). Nếu ở trường hợp thứ hai, thì coi như bạn giúp người ta, và xé cả 3 liên phiếu thu giao cho họ. Vì phần chi phí vận chuyển này bạn đâu có được thu đúng không, nếu viết chung, thì chỗ tiền chênh lệch đó bạn giải thích ra sao khi nhập quỹ.

Phiếu thu có đầy đủ tên công ty mà cho người ta à. Giúp kiểu này thấy lạnh lạnh người.
Người ta muốn về thanh toán tiền vận chuyển là chuyện của người ta.
Mình thu bao nhiêu thì viết phiếu thu bấy nhiêu. Nhẹ người, thoải mái :beernow:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA