Trên hóa đơn có bắt buộc phải ghi tên người mua hàng?

• Thread starter belovely
  • Ngày gửi
B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
Xin chào,
Mình thấy có đề tài liên quan nhưng bị closed mất rồi, nên đành phải mở đề tài mới. Các bạn thông cảm nhe! Kế toán bên mình yêu cầu trên hóa đơn đầu vào phải ghi đầy đủ các chỉ tiêu: họ tên người mua hàng, tên đơn vị, Địa chỉ, MST... Vấn đề mình thắc mắc ở đây là chỉ tiêu "họ tên người mua hàng" có bắt buộc phải ghi trên hóa đơn không khi mua hàng qua điện thoại hoặc fax? (Các chỉ tiêu khác đều đầy đủ và phần ký tên có ghi "bán hàng qua điện thoại"). Mình thấy hầu hết các hóa đơn đầu vào đều không ghi chỉ tiêu "họ tên người mua hàng", như vậy nếu có bắt buộc thì những hóa đơn đó có được khấu trừ thuế và tính vào chi phí hợp lý không? Có người lại cho rằng chỉ tiêu này chỉ bắt buộc ghi khi người mua hàng là cá nhân chứ không phải doanh nghiệp, như vậy có đúng không? Các bạn cho mình các văn bản liên quan đến vấn đề này nhe. Cảm ơn nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Tên người mua hàng trên hóa đơn có thể là tên người mua trực tiếp có thể là tên đơn vị mua hàng. Nếu bán hàng qua điện thoại có nghĩa là tên người mua hàng bạn ghi luôn tên đơn vị mua là được

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
Cảm ơn bạn rất nhiều! Bạn có thể cho mình xin những văn bản nói về vấn đề này được không?

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
Theo Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 89/2002/NĐ-CP ngày 07/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn thì phải điền đẩy đủ các chỉ tiêu trên hóa đơn đấy bạn à. Bạn cho mình Email minh gửi TT này cho mà nghiên cứu.

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
Mình có nghiên cứu rồi bạn ơi, nhưng phần bán hàng qua điện thoại chỉ nói về phần chữ ký thôi, chứ không nói về thông tin người mua hàng. Mình muốn biết là có bắt buộc phải ghi cả tên người mua hàng (thuộc đơn vị mua) và cả tên của đơn vị mua hay là chỉ cần ghi tên đơn vị mua là ổn rồi?

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
Bạn cứ ghi Tên người mua là Cái người ký hợp đồng Bên Mua Ý. Còn TT này nó bắt là phải ghi đầy đủ các chỉ tiêu đấy.

B

belovely

Guest
13/4/06
57
0
0
VN
Ok, vậy thì bây giờ mình cứ yêu cầu khách hàng viết vào cho chắc. Mấy cái hóa đơn trước đây không điền vào chắc là không sao đâu ha?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA