Chênh lệch tỉ giá ngoại tệ

• Thread starter Mom
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Bác lại nhầm rồi ;
1. 1 TK có lq đến USD thông thường bên có áp tỷ giá khác, bên nợ áp tỷ giá khác --> 31/12 tỷ giá sẽ khác --> không thể hiểu 2 là 1 trong bất kỳ trường hợp nào.
2. tỷ giá thực tế trong trường hợp bán ngoại tệ là tỷ giá mua
3. tỷ giá thực tế trong trường hợp mua ngoại tệ là tỷ giá bán

Bạn hiểu chưa hết nội dung tôi muốn nói. Tôi gọi tỷ giá bình quân liên NH là tỷ giá thực tế để phân biệt với trước đây DN có sử dụng tỷ giá hạch toán. Còn tôi nói trường hợp bán ngoại tệ thì tỷ giá thực tế là tỷ giá DN bán ra (tất nhiên tỷ giá bán của DN là tỷ giá mua của NH rồi ...).

Khóa học Quản trị dòng tiền
ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Bạn hiểu chưa hết nội dung tôi muốn nói. Tôi gọi tỷ giá bình quân liên NH là tỷ giá thực tế để phân biệt với trước đây DN có sử dụng tỷ giá hạch toán. Còn tôi nói trường hợp bán ngoại tệ thì tỷ giá thực tế là tỷ giá DN bán ra (tất nhiên tỷ giá bán của DN là tỷ giá mua của NH rồi ...).
Không thể gọi thế được bác ơi vì:
1.Tỷ giá giao dịch: sử dụng tỷ giá giao dịch thực tế - gọi tắt là tỷ giá thực tế (thường là tỷ giá của Ngân hàng mà cty psinh giao dịch) hoặc tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm phát sinh nghiệp vụ kinh tế.
2. Tỷ giá ghi sổ: có thể sử dụng 1 trong các pp để có được tỷ giá: Tỷ giá đích danh; tỷ giá bình quân gia quyền; tỷ giá nhập trước, xuất trước...

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Không thể gọi thế được bác ơi vì:
1.Tỷ giá giao dịch: sử dụng tỷ giá giao dịch thực tế - gọi tắt là tỷ giá thực tế (thường là tỷ giá của Ngân hàng mà cty psinh giao dịch) hoặc tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm phát sinh nghiệp vụ kinh tế.
2. Tỷ giá ghi sổ: có thể sử dụng 1 trong các pp để có được tỷ giá: Tỷ giá đích danh; tỷ giá bình quân gia quyền; tỷ giá nhập trước, xuất trước...

Bạn nói không sai nhưng rõ ràng bạn chức hiểu đúng ý tôi muốn nói. Tôi nói tỷ giá thực tế là nói chung, còn tùy trường hợp cụ thể mà tỷ giá đó là tỷ giá nào. Ví dụ khi bán ngọai tệ thì tỷ giá thực tế hạch tóan tăng tiền đồng VN là tỷ giá mua của NH hoặc khi mua ngọai tệ thì tỷ giá thực tế tăng TM, TGNH bằng ngọai tệ là tỷ giá bán của NH. Trước đây các DN có nghiệp vụ kinh tế phát sinh đến ngọai tệ nhiều thì thường sử dụng tỷ giá hạch tóan (tỷ giá cố định) để hạch tóan đối với TM, TG, công nợ phải thu, phải trả bằng ngọai tệ. Còn doanh thu, chi phí, tài sản mua có liên quan ngọai tệ thì dùng tỷ giá thực tế. Có phải bạn nghĩ tỷ giá hạch tóan là tỷ giá ghi sổ ?

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Bạn nói không sai nhưng rõ ràng bạn chức hiểu đúng ý tôi muốn nói. Tôi nói tỷ giá thực tế là nói chung, còn tùy trường hợp cụ thể mà tỷ giá đó là tỷ giá nào. Ví dụ khi bán ngọai tệ thì tỷ giá thực tế hạch tóan tăng tiền đồng VN là tỷ giá mua của NH hoặc khi mua ngọai tệ thì tỷ giá thực tế tăng TM, TGNH bằng ngọai tệ là tỷ giá bán của NH. Trước đây các DN có nghiệp vụ kinh tế phát sinh đến ngọai tệ nhiều thì thường sử dụng tỷ giá hạch tóan (tỷ giá cố định) để hạch tóan đối với TM, TG, công nợ phải thu, phải trả bằng ngọai tệ. Còn doanh thu, chi phí, tài sản mua có liên quan ngọai tệ thì dùng tỷ giá thực tế. Có phải bạn nghĩ tỷ giá hạch tóan là tỷ giá ghi sổ ?
em không hiểu sai ý bác. Em không bao giờ hiểu tỷ giá hạch toán là tỷ giá ghi sổ.
Bác đọc kỹ nội dung bài của em nhé, em nói đến 2 loại tỷ giá và tỷ giá thực tế của em (chuẩn mực KT quy định và hướng dẫn) chỉ là 1 trong 2 cách chọn của Tỷ giá giao dịch. - Theo chuẩn mực kế toán VN thì hiện nay chỉ áp dụng 2 dạng tỷ giá: Tỷ giá giao dịch và tỷ giá ghi sổ. bác hiểu ý em không?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Hic ! ý của chủ Topic hỏi đã được trả lời rõ rùi ạ!
Còn tỷ giá hạch toán và tỷ giá thực tế là khác nhau!
Mình đóng topic này tại đây ạ! Các bác nào còn théc méc gì thì nhắn tin cho mình nhé!:029:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA