Bút toán chuyển nguồn khi mua sắm TSCĐ ở ĐV SN Có thu?

• Thread starter Coc Yeu
  • Ngày gửi
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Ko biết đã có ai lập topic về vấn đề này chưa nhưng, em mạn phép lập một topic mới, mong các anh chị giúp đỡ.
Vấn đề thứ I
Trước kia, khi mua sắm TSCĐ= quỹ 4314 , em hạch toán bút toán chuyển nguồn :
- N4314/466 Tăng nguồn hình thành TSCĐ .
Em đã tham khảo ở những người làm KT lâu năm và cũng đã nghiên cứu Cuốn sách" Chế độ kế toán áp dụng cho đơn vị SNCT" do NXB tài chính phát hành năm 2003. Em thắc mắc TK411 sẽ được sử dụng trong trường hợp nào? Vì em chưa gặp tình huống, nghiệp vụ nào sử dụng đến TK 411 đó cả.
Bây giờ theo QD19/2006 thì , mua sắm TSCĐ sẽ hạch toán bút toán chuyển nguồn:
- N4314/411 Tăng nguồn vốn kinh doanh.
Vậy câu hỏi em muốn nhờ các anh chị giải đáp là:
- Số liệu trên TK 466 mà trước kia đã ghi tăng sẽ giải quyết ntn? hay là vẫn để như vậy.

Vấn đề thứ 2:
Trức kia: Hàng tháng , trích KH TSCĐ: N631/4314: Số KH
đồng thời sẽ phải phản ánh giá trị hao mòn : N466/214: Số KH
Theo QĐ 19/2006 thì , Phải tách bạch Giữa TSCD do NS cấp hoặc có nguồn gốc NS với TSCD thuộc nguồn vốn kinh doanh. DO trước kia chưa có QD19/2006 hướng dẫn nên em đã hạch toán toán số khấu hao của những TSCĐ do đơn vị tự mua sắm ( ko sử dụng TK 411) khi trích KH TSCĐ: N631/4314.
Câu hỏi em muốn hỏi là:
bây gìơ xử lý ntn, có cần phải tách ra ko hay vẫn làm như cũ. ( vì em đã trích KH gần hết hoặc 1 phần NG của TSCD đó rồi)

Mong các anh chị bớt chút thời gian giúp đỡ em. Em xin cảm ơn:1luvu:

-----> ko biết em gửi bài đúng Box ko, nếu ko đúng thì nhờ các anh chị Mod chuyển Box giúp em cho đúng với ạ. Em cảm ơn.....

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
:wall:Híc hình như câu hỏi của mình đơn giản quá nên chẳng bác nào quan tâm... khổ thật.
Đề nghị anh chị nào làm mod của box này ,nếu những topic được lập ra mà chẳng có ai quan tâm trả lời thì làm ơn xoá giùm đi ạ. Đừng để đó làm cho tác giả mong mỏi vô ích. Em xin cảm ơn......:wall::wall::wall::wall:
Bài này của em là xây dựng, xin đừng coi nó là ................. Thanks

Sửa lần cuối:
tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Coc Yeu thân mến, theo chú thì thế này:
TSCĐ ở đơn vị HCSN có thể mua hoặc nhận được từ rất nhiều nguồn khác nhau, như: NSNN, kinh phí NN đặt hàng, Quỹ cơ quan, nguồn vốn kinh doanh, viện trợ ODA, NGO, tài trợ trong nước, đóng góp do liên danh, liên kết,.... Tương ứng với mỗi nguồn đều có cách hạch toán tương đối khác nhau.

Trước hết ta phải khẳng định, đơn vị HCSN chỉ được sử dụng tài khoản 411 "Nguồn vốn kinh doanh" nếu đơn vị đó có tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh và có hình thành nguồn vốn kinh doanh riêng. Có nghĩa là đơn vị đó tách bạch được bộ phận sản xuất, kinh doanh độc lập và có hình thành nguồn vốn kinh doanh riêng rẽ.

Continue.....Next

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Thanks chú

Hì, thanks chú. Như vậy là cháu vẫn làm u như kỹ chú nhỉ ? :052: Cũng không phải là phức tạp hoá vấn đề mà là vì cháu chưa hiểu lắm nên hỏi thôi mừ ... :beernow:

Tranh thủ spam: Chú đã hỏi vụ liên quan đến NK 37HV giúp cháu chưa ạ .????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA