Tờ khai 03/TNDN

• Thread starter baybong
  • Ngày gửi
B

baybong

Guest
22/5/07
91
0
0
TPHCM
Em muốn hỏi là chỉ tiêu B23 trên tờ khai 03/TNDN =A 1+B1-B17 liệu B23 CÓ = B24+B25 ko, mà em thấy B29=B30+B31 em còn lẫn lộn giữa 2 chỉ tiêu này lắm, em làm BCQT thấy lỗ nhưng còn chỉ tiêu thu nhập từ HDSXKD= Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế-Chi phí hợp lý+Thu nhập chịu thuế khác
thì em phải tách cp ko hợp lý ra trước khi trừ à

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhungcan

Guest
13/11/07
33
0
6
thanh trì
Nhân tiện cho mình hỏi luôn với, trong tờ khai 03/TNDN có phần điều chỉnh tăng và điều chỉnh giảm, mình không hiểu phải kê khai như thế nào. Có phải điều chỉnh tăng giảm so với tờ khai tạm tính không.

M

muontennguoi

Trung cấp
19/1/08
84
0
6
24
sg
Nhân tiện cho mình hỏi luôn với, trong tờ khai 03/TNDN có phần điều chỉnh tăng và điều chỉnh giảm, mình không hiểu phải kê khai như thế nào. Có phải điều chỉnh tăng giảm so với tờ khai tạm tính không.
Không.
Điều chỉnh tăng giảm so với BCTC.

Em muốn hỏi là chỉ tiêu B23 trên tờ khai 03/TNDN =A 1+B1-B17 liệu B23 CÓ = B24+B25 ko, mà em thấy B29=B30+B31 em còn lẫn lộn giữa 2 chỉ tiêu này lắm, em làm BCQT thấy lỗ nhưng còn chỉ tiêu thu nhập từ HDSXKD= Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế-Chi phí hợp lý+Thu nhập chịu thuế khác
thì em phải tách cp ko hợp lý ra trước khi trừ à

B23=B24+B25
B29=B30+B31

Nếu năm trước có lỗ thì năm nay được bù trừ để tính tổng lợi nhuận 2 năm và nộp thuế theo số đó.
B29=B23-Lỗ năm trước chuyển qua

Vì phần lỗ do chuyển quyền sd đất được quy định cho phép chuyển lỗ teo chế độ khác với hoạt động kinh doanh bình thường nên phải tách riêng ra để tính chuyển lố (nếu có).

Chỉ tiêu thu nhập từ HDSXKD= Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế-Chi phí hợp lý+Thu nhập chịu thuế khác

Ở đâu ra công thức này vậy?

Chỉ tiêu thu nhập từ HDSXKD trên 03/TNDN là mang từ BCTC sang nó chưa trừ chi phí không hợp lý.
Trong 03/TNDN mới bắt đầu tính các khoản chi phí không hợp lý để trừ ra.
Con số cuối cùng trong bảng này mới là số phải nộp.
Có thể trong BCTC bạn bị lỗ nhưng sang 03/TNDN tính các khoản chi phí không hợp lý làm tăng thu nhập chịu thuế -> lỗ vẫn phải nộp thêm thuế TNDN.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: