Sổ sách, báo cáo sai bét, cứu với

• Thread starter vvtrang
  • Ngày gửi
R

Ratyeunghe

Guest
Đừng buồn! Vì trước khi làm nghề kết toán thì phải học thuộc châm ngôn " Làm nhiều sai nhiều, không làm không sai". Đùa vậy thôi bởi kế tóan tổng hợp mà không làm thì.... và chẳng nhẽ cứ sai hòai? Thôi thì đành chấp nhận hy sinh một lần để có được kết quả "Ngon lành" cho những lần sau. Chúc bạn thành công!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Y

yellowant

Guest
Chào cả nhả,
Đọc được bài của các anh, các chi, các bạn, mình thấy vững tâm công việc của mình. Hiện giờ, mình cũng đang rơi vào tình cảnh như trên. Số liệu của các kế toán trước để lại như một mớ bòng bong. Nhiều lúc, mình cũng nghĩ tới nhảy sang các công ty khác để thoát được cái mớ rối tinh rối mù mà mình đang phải dần dần gỡ nó ra. Mọi người biết không, cả tới luc đi ngủ, minh vẫn bị ám ảnh khi nghĩ tới nó.
Nhưng một điều mình không thể phủ nhận rằng mình học được rất nhiều điều khi gỡ mớ bòng bong đó. Mà điều đó là vô cùng bổ ích đối với những người làm công việc bới bẻo ra bọ như chúng ta.
Năm mới, chúc tất cả mọi người vững vàng nghiệp vụ, đối mặt với mọi khó khăn một cách dũng cảm.

T

thaonguyen_baola

Guest
23/8/04
6
0
0
46
Hai Phong
có gì đâu bồ nhỉ
Việc ta, ta cứ làm, cái sai của người ta phải tôn trọng, hãy thượng lưọng giá với chủ DN về cái sai của họ đi, nếu giá cả hợp lý, tớ điều chỉnh cho,

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
thaonguyen_baola nói:
có gì đâu bồ nhỉ
Việc ta, ta cứ làm, cái sai của người ta phải tôn trọng, hãy thượng lưọng giá với chủ DN về cái sai của họ đi, nếu giá cả hợp lý, tớ điều chỉnh cho,

Thaonguyen_baola! bạn là nhà doanh nghiệp hay là Kế toán vậy?
Cái sai của DN là tuyển dụng nhầm kế toán, bạn có thể hỗ trợ.
Ai lại đòi thương lượng giá như thế. Bắt bí nhau vậy e không hay lắm.
Bạn có biết không? Nghề kế toán là một nghề bạc bẽo nhất trong các nghề tri thức. Khi doanh nghiệp phát triển, vai trò của kế toán chẳng thấy đâu. Những lúc khó khăn thì Kế toán là người gánh hậu quả.
Kinh doanh thua lỗ giải thể doanh nghiệp, thì kế toán là người sau cùng ra đi, vì phải ở lại dọn đống hoang tàn.
Nhưng tôi yêu nghề kế toán chính ở điểm này. Đó là một nghề nhân hậu.

T

thaonguyen_baola

Guest
23/8/04
6
0
0
46
Hai Phong
Thiện tài, nghề kế toán đâu có nhân hậu, đó là cả một nghệ thuật, chỉ có bạn là nhân hậu thôi, Bạn biết không tại mấy vị chủ DN tiếc tiền, kém tri thức, chỉ tài chợ búa là giỏi thôi nên mới không quan tâm đến kế toán công ty, giờ thì phải chịu hậu quả thôi, đó là cái giá phai trả mà, ta mà làm tốt cho họ thì cũng là làm phúc cho họ rồi.

####
4 năm rồi chưa QT, càng dễ, chỉ sợ QT rồi mới hơi rắc rối
Nếu mình phải làm lại thí đó là công việc làm thêm giờ, nhưng đây là lương đặc biệt đấy.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Ừ, bạn nói cũng đúng.
Thành đổ đã có chúa xây,
Cần chi Kế toán lo ngày lo đêm.

chủ DN tiếc tiền, kém tri thức, chỉ tài chợ búa là giỏi thôi nên mới không quan tâm đến kế toán công ty, giờ thì phải chịu hậu quả thôi
Còn mình:
bớt đồng thì bớt cù lao
Bớt ăn bớt uống thì tao bớt làm

đúng không bạn?

V

vietthanh

Guest
21/2/05
5
0
0
44
Ha Noi
Minh đọc những câu viết cua Gia Linh minh thấy rất đúng!Minh rat yêu nghề kế toán,cũng chăng hiểu vi sao nũa,chỉ thấy công viêc làm mình đau đầu,duy chỉ có một điều mà mình thấy "bức xúc", đó là những gì mình cố gắng lam cho DN thi chẳng ai nhìn thấy cả,vì đã lam kế toán là mình phải giúp DN lam sao co DT cao nhất và chi phí o mức thấp nhất, nhưng nhiều khi chủ DN lại k hiểu điều đó. Minh sợ nhất la lam ở DN nao mà GĐ đã k biết gì nhưng lại k chịu nghe, co lẽ khi nao đến khi quyết toán thi mấy người đó mới sang mắt ra thoi.Minh đang thấy mệt mỏi quá, vì cung đang phải lam quyết toán khi trong tay chi co BCTC năm trước và HĐ đầu vào, đàu ra năm nay, cung nhu một số bạn, minh đang phải giải quyết hậu quả của người kế toán trước để lại và sự thiếu hiểu biết của chủ DN.Mệt quá à!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
vietthanh nói:
Minh đọc những câu viết cua Gia Linh minh thấy rất đúng!Minh rat yêu nghề kế toán,cũng chăng hiểu vi sao nũa,chỉ thấy công viêc làm mình đau đầu,duy chỉ có một điều mà mình thấy "bức xúc", đó là những gì mình cố gắng lam cho DN thi chẳng ai nhìn thấy cả,vì đã lam kế toán là mình phải giúp DN lam sao co DT cao nhất và chi phí o mức thấp nhất, nhưng nhiều khi chủ DN lại k hiểu điều đó. Minh sợ nhất la lam ở DN nao mà GĐ đã k biết gì nhưng lại k chịu nghe, co lẽ khi nao đến khi quyết toán thi mấy người đó mới sang mắt ra thoi.Minh đang thấy mệt mỏi quá, vì cung đang phải lam quyết toán khi trong tay chi co BCTC năm trước và HĐ đầu vào, đàu ra năm nay, cung nhu một số bạn, minh đang phải giải quyết hậu quả của người kế toán trước để lại và sự thiếu hiểu biết của chủ DN.Mệt quá à!
Ối cái topic này đến chuyển sang tâm sự kế toán thôi
Nhưng mà đúng vậy đấy
Khi doanh nghiệp khó khăn vai trò kế toán được nêu cao ( khi GĐ hiểu) nhưng không có chi phí hỗ trợ thêm cho KT đành chăm chỉ làm để được tiếng.
Khi doanh nghiệp phát đạt người ta lại coi thường kế toán
Khi doanh nghiệp giải thể kế toán phải đi sau cùng để hót rác
Khi doanh nghiệp có vấn đề KT lại cùng GĐ đi...
Đúng là nghề KT có yêu thì mới thấy hết nỗi khổ
Sinh nghề tử nghiệp

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
MÌnh cũng đã làm cho một Cty mà sổ sách sai bét nhè. BCTC không bao giờ cân bằng giữa nguồn vốn và tài sản mới sợ chứ. MÌnh phát hiện ra là sai từ ngày xưa (từ năm 1998)rồi. Thế mà tất cả hoá đơn chứng từ rồi đến sổ sách của năm 2000 trở về trước mất tăm không thấy đâu. Hỏi ra mới biết giám đốc cho phi tang hết rồi. Mình có muốn làm lại cũng chịu. Vậy mà năm 2004 vừa rồi Cty bị quyết toán. Ông giám đốc nói với cán bộ thuế là sổ sách của những năm trước bị mối xông hết rồi. Vậy mà công ty cũng chỉ bị phạt có hơn 1triệu thôi. Và đến bây giờ BCTC vẫn sai, vẫn không biết làm cách nào để sửa nữa. Bó tay.......

L

le ti thanh mai

Guest
6/1/05
5
0
0
40
ha noi
Thuc ra thi neu so sạch cua cong ty ho khong co van de thi ho dau can phai moi den cac chuyen gia ke toan... da lam nghe ke toan la phai chiu dung nhung dieu do thoi, tuy nhien doi luc giai quyet duoc van de roi se thay mot cam giac de chiu lam day, khong tin cu thu mot lan roi xem, ban se thich ngay ma

H

hoangtrinh

Guest
5/1/04
21
0
0
Hehe, em đã thử một lần rồi ạ, và cảm giác là em muốn bỏ nghề ngay tức khắc đấy chứ, lúc nào trong đầu em cũng toàn là số và số, khi giải quyết xong mọi việc vẫn không thể nào thoát ra khỏi cảm giác đó, hichic.

G

ga_con_ngo_ngac

Guest
26/2/05
8
0
0
40
vietnam
hix! hix! ui trời ơi!
Đọc bài viết của các anh, các chị mà em toát mồ hôi rùi
em mới ra trường và mới thử cái nghề mà các anh, các chị bẩu là 1 cái nghề "bạc bẽo" nè, em bắt đầu thấy run rồi đó!
huhuhuh! sợ wa' a`! làm sao bi giờ
em rất muốn thật tự tin khi bước vào cái nghề đầy chông gai và thử thách này
vây mà.........................! pó tay.

G

ga_con_ngo_ngac

Guest
26/2/05
8
0
0
40
vietnam
Bắc thang lên hỏi ông trời?????
Làm nghề kế toán có bao giờ được yên??????????????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA