Xuất sai thứ tự số quyển hóa đơn

• Thread starter botbien
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

botbien

Guest
16/2/06
1
0
0
tphcm
Mình đã phạm một lỗi hết sức ngớ ngẩn. Bên Thuế cho phép công ty mình mua 2 quyển hóa đơn, số ....214 và số ....215. Đúng ra là mình phải viết cuốn hóa đơn ...214 trước vậy mà mình đã làm ngược lại. Mình nghe nói là sẽ bị phạt thật nặng, không biết có đúng thế không nữa!?. Nếu đúng như thế thì các bạn có biết mức phạt là bi nhiêu không để mình còn chuẩn bị " chắt bóp chi tiêu". hix

Khóa học Quản trị dòng tiền
thong_xanh2003

thong_xanh2003

Cao cấp
11/6/07
226
1
18
51
Nam Dinh
Mình đã phạm một lỗi hết sức ngớ ngẩn. Bên Thuế cho phép công ty mình mua 2 quyển hóa đơn, số ....214 và số ....215. Đúng ra là mình phải viết cuốn hóa đơn ...214 trước vậy mà mình đã làm ngược lại. Mình nghe nói là sẽ bị phạt thật nặng, không biết có đúng thế không nữa!?. Nếu đúng như thế thì các bạn có biết mức phạt là bi nhiêu không để mình còn chuẩn bị " chắt bóp chi tiêu". hix

Trong TT89 có quy định phải sử dụng lần lượt từ số trước đến số sau,nhưng không thấy quy định phạt về việc làm ngược lại.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM

Ai nói với bạn thế nhỉ???
Chẳng phạt gì cả. Bạn đừng ghi ngược ngày giữa các số hóa đơn trong cùng một quyển thôi. Cách của bạn nói không bị phạt. (Cách tôi nói bị phạt 1-5 lấn số thuế trên HĐ)

hongloan

hongloan

Trung cấp
7/12/07
96
0
6
tphcm

Không sao cả em à, chỉ khi nào trong 1 cuồn hóa đơn mà em viết ngược thì mới bị phạt.
Thân chào.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Có hai hay nhiều quyển háo đơn sử dụng cùng lúc cũng không sao. Còn nếu ở một quyển mà ghi ngược ngày có nghĩa là số đầu thì ghi ngày sau số sau ghi ngày trước ví dụ như số 210 nghi ngày 10/01 nhưng số 205 lại ghi ngày 15/01 thì bạn sẽ bị phạt sử dụng hóa đơn.

I

immortality

Guest
3/4/06
25
0
0
Hà Nội
Ko phạt gì đâu, theo NĐ 89/2002, phải sử dụng hoá đơn theo đúng thứ tự từ số nhỏ đến số lớn. còn thứ tự quyển ko việc gì đâu, chỉ có trong 1 quyển mà ghi ngược ngày chắc chắn là bị phạt rùi như mọi người đã nói ở trên ý :)

cam.accountancy

cam.accountancy

Trái chua!
21/1/07
62
0
6
Search!
Ngược ngày là sao bạn, nói rõ tí đi:wall:

Ví dụ: quyển một từ số 00001 đến 00050, quyển hai từ số 00051 đến 00100.
Chắc là bạn ấy không sử dụng từ quyển số một mà sử dụng quyển số hai trước. Đúng không nhỉ?
Nếu đúng là như vậy chẳng bị phạt tý nào. Lúc đó không phải là "chắt bóp" mà lúc đó là "xả láng" mới phải. Hi hi...!

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Sao lại không sao nhỉ ??
Qui định phải sử dụng lần lượt từ số nhỏ đến số lớn.
Vậy phân cuốn làm gì cho mệt các anh chị nhỉ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Sao lại không sao nhỉ ??
Qui định phải sử dụng lần lượt từ số nhỏ đến số lớn.
Vậy phân cuốn làm gì cho mệt các anh chị nhỉ.
Theo maitrinh là phạt?Phạt theo NĐịnh nào nhỉ???Táo không thấy quy định nào cho việc phạt này cả."sử dụng lần lượt từ số nhỏ đển số lớn "===>cái này quy định trong 1 cuốn thôi.
Chỉ bị phạt khi trong 1 cuốn hoá đơn mà không "sử dụng hoá đơn theo đúng thứ tự từ số nhỏ đến số lớn "

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Theo maitrinh là phạt?Phạt theo NĐịnh nào nhỉ???Táo không thấy quy định nào cho việc phạt này cả."sử dụng lần lượt từ số nhỏ đển số lớn "===>cái này quy định trong 1 cuốn thôi.
Chỉ bị phạt khi trong 1 cuốn hoá đơn mà không "sử dụng hoá đơn theo đúng thứ tự từ số nhỏ đến số lớn "

Em có bảo là phạt đâu. Em chỉ bảo là làm thế thì hơi kì kì.
Công ty có mấy cuốn hóa đơn mà viết lam nham cuốn này vài tờ cuốn kia vài tờ thì cũng mệt chị nhỉ
Trừ khi có nhiều cửa hàng thì phải chia ra thì đành chịu thôi.
Vậy nhỉ :020:

S

sao2005

Trung cấp
14/6/06
95
1
6
Bầu trời về đêm

Không phải lo thế đâu.

Tôi còn thấy có công ty dùng mấy quyển hoá đơn cùng lúc kia, chẳng hạn quyển 1 và 2 chuyên xuất cho khách lẻ, quyển 3 và 4 chuyên xuất cho khách là cơ quan, xí nghiệp, các đơn vị lớn ...Cho nên có khi quyển 2 chưa dùng hết thì quyển 3 đã được dùng rồi và sẽ dùng tiếp đến quyển 4. Miễn sao là trong cùng 1 quyển từ tờ số 1 đến tờ số 50 phải dùng theo thứ tự thời gian và hàng tháng phải có báo cáo kịp thời với cơ quan thuế, hàng năm phải quyết toán tình hình sử dụng hoá đơn thật đầy đủ, nghiêm chỉnh.

Đơn giản thế thôi, bạn ạ.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Như các bạn đã nói ở trên, trường hợp bạn viết cuốn này trước, cuốn kia sau thì không có quy định xử phạt nhé, đừng lo lắng quá.

thd6758 nói:
Có hai hay nhiều quyển háo đơn sử dụng cùng lúc cũng không sao. Còn nếu ở một quyển mà ghi ngược ngày có nghĩa là số đầu thì ghi ngày sau số sau ghi ngày trước ví dụ như số 210 nghi ngày 10/01 nhưng số 205 lại ghi ngày 15/01 thì bạn sẽ bị phạt sử dụng hóa đơn.

Ở Nghị định 89 không có quy định hành vi vi phạm này nhưng theo công văn hướng dẫn của TCT thì phạt theo khoản 3 Điều 7 Nghị định 185.

To all: Sự việc đã rõ ràng, Tiger closed topic ở đây nhé. Nếu có thắc mắc thì PM cho mình nha.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA