Công tác phí nước ngoài

• Thread starter NOBITA BT
  • Ngày gửi
N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Chào cả nhà, cho em hỏi với
Bên công ty em có nhờ 1 chuyên gia người nước ngoài (là nhân viên của 1 công ty khác) đi công tác ở nước ngoài. Sau đó, chuyên gia đó về đề nghị thanh toán công tác phí. Tuy nhiên có 1 số chi phí phát sinh ở nước ngoài nhưng ghi toàn tiếng bản quốc, và tiền khách sạn nhưng chỉ ghi tên của chuyên gia, ko ghi tên công ty. Như vậy, các chi phí này em có được đưa vào chi phí hợp lệ ko vậy. Nếu được thì cần phải làm thêm giấy tờ gì nữa ko, giúp em với, em đang cần gấp để thanh toán cho ông ta:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Không thanh toán được đâu bạn ui.
Nhờ là nhờ thế nào.
Người ta là chuyên gia nước ngoài hay nước trong gì thì cũng thế.
Đã xác định không phải là nhân viên công ty mình thì làm sao thanh toán tiền công tác phí được cơ chứ
Cầu cho ông trời giúp được bạn.
Thân mến

K

khaminh

Guest
15/11/07
22
1
0
TP.HCM
Mình có công văn trả lời của thuế về vấn đề này nè. bạn tham khảo nha.

Hỏi:
Chi phí công tác nước ngòai với mục đích đi khảo sát thị trường thì ngòai những hóa đơn như: phiếu thu của hãng hàng không, hóa đơn đi lại trong quá trình lưu trú ở nước ngòai thì chúng tôi phải kèm theo những chứng từ gì thì được coi là hợp lệ.

Trả lời:
Chi phí cho chuyến đi công tác nước ngoài cũng rất cần phải minh bạch, đi đâu, làm việc gì, kế hoạch ra sao, chương trình làm gì, đã gặp những tổ chức , cá nhân nào,... người đi công tác về phải có báo cáo bằng văn bản lưu lại để chứng minh về kết quả chuyến đi. Không đạt được các yêu cầu đó thì ai có thể bảo đảm chắc chắn rằng chuyến đi nước ngoài đó là đi khảo sát thị trường hay là chuyến du lịch của cá nhân.

Còn việc nhờ chuyên gia nước ngoài thì theo mình bạn phải làm một hợp đồng cộng tác hay gì gì đó để làm chứng từ hợp pháp. nếu không thì đâu có cơ sở để đưa vào chi phí.

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Mình có công văn trả lời của thuế về vấn đề này nè. bạn tham khảo nha.

Hỏi:
Chi phí công tác nước ngòai với mục đích đi khảo sát thị trường thì ngòai những hóa đơn như: phiếu thu của hãng hàng không, hóa đơn đi lại trong quá trình lưu trú ở nước ngòai thì chúng tôi phải kèm theo những chứng từ gì thì được coi là hợp lệ.

Trả lời:
Chi phí cho chuyến đi công tác nước ngoài cũng rất cần phải minh bạch, đi đâu, làm việc gì, kế hoạch ra sao, chương trình làm gì, đã gặp những tổ chức , cá nhân nào,... người đi công tác về phải có báo cáo bằng văn bản lưu lại để chứng minh về kết quả chuyến đi. Không đạt được các yêu cầu đó thì ai có thể bảo đảm chắc chắn rằng chuyến đi nước ngoài đó là đi khảo sát thị trường hay là chuyến du lịch của cá nhân.

Còn việc nhờ chuyên gia nước ngoài thì theo mình bạn phải làm một hợp đồng cộng tác hay gì gì đó để làm chứng từ hợp pháp. nếu không thì đâu có cơ sở để đưa vào chi phí.
Cảm ơn Khaminh nhé, thực ra xếp mình có hai công ty. Tuy nhiên, chuyên gia này ko thuộc biên chế của công ty của mình. Do chuyên gia này biết nhiều về thị trường nên Xếp mới nhờ đi giúp. Trong chuyến đi có cả xếp mình nữa. Như vậy, nếu có giấy tờ quyết định đi Hợp pháp thì các hóa đơn phát sinh ở nước ngoài mình vẫn được đưa vào chi phí bình thường phải ko

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA