Nộp thuế ngày 21/1/2008 bị phạt

• Thread starter Lê Thu Trang
  • Ngày gửi
L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Các bạn ạ!
Mình chẳng biết thế nào nữa nhưng ngày 19 và ngày 20 rơi vào thứ bảy, chủ nhật. Hôm nay thứ 2 ngày 21 tháng 1 năm 2008 mình đi nộp tờ khai thuế GTGT và nộp thuế nhưng cán bộ nhận tờ khai thuế bảo sẽ phạt chậm nộp.
Theo thông tư 61/2007 thì mức phạt tối thiểu là 100.000đ và tối đa 1.000.000đ.
Trích thông tư 61/2007:
1. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin so với thời hạn quy định:
1.1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền với số tiền là 550.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 100.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 10 đến 20 ngày;
Mình không rõ quá thời hạn quy định (ngày 20 của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế) từ 10 đến 20 ngày có nghĩa là tính từ ngày thứ 21 trở đi đến ngày 31 hay là tính từ ngày thứ 31 trở đi.
Các bạn chỉ giúp mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Các bạn ạ!
Mình chẳng biết thế nào nữa nhưng ngày 19 và ngày 20 rơi vào thứ bảy, chủ nhật. Hôm nay thứ 2 ngày 21 tháng 1 năm 2008 mình đi nộp tờ khai thuế GTGT và nộp thuế nhưng cán bộ nhận tờ khai thuế bảo sẽ phạt chậm nộp.
Trích thông tư 61/2007:
1. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin so với thời hạn quy định:
1.1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền với số tiền là 550.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 100.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 10 đến 20 ngày;
Mình không rõ quá thời hạn quy định (ngày 20 của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế) từ 10 đến 20 ngày có nghĩa là tính từ ngày thứ 21 trở đi đến ngày 31 hay là tính từ ngày thứ 31 trở đi.

Đúng là theo TT60 thì sẽ bị phạt chậm nộp nhưng cũng còn tùy theo cách áp dụng của từng CQ Thuế nữa bạn ơi.
Bạn hãy tìm hiểu xem CQ thuế nơi bạn có ra thông báo gia hạn nộp TK + Thuế qua ngày 21 hok ? Nếu hok có thì chắc sẽ bị phạt rùi.
Mình thấy CQ thuế ở TPHCM có đăng thông báo gia hạn ngày nộp đến ngày 21 / 01/ 2008 đó bạn.

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Các bạn ạ!
Trích thông tư 61/2007:
Bạn bị phạt là đúng rồi, theo thông tư 60 thì thời hạn nộp hồ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày 20 của tháng tiếp theo phát sinh nghĩa vụ nộp thuế. Vì vậy, ở đây ko phân biệt thứ 7 hay chủ nhật gì cả

M

MariaHien

Guest
Ôi lần sau cố gắng nộp sớm mấy ngày cho khỏe.. khỏi phải lo lắng làm gì,,,, sát ngày thường đông nứa nên mệt lắm...

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Đúng là theo TT60 thì sẽ bị phạt chậm nộp nhưng cũng còn tùy theo cách áp dụng của từng CQ Thuế nữa bạn ơi.
Bạn hãy tìm hiểu xem CQ thuế nơi bạn có ra thông báo gia hạn nộp TK + Thuế qua ngày 21 hok ? Nếu hok có thì chắc sẽ bị phạt rùi.
Mình thấy CQ thuế ở TPHCM có đăng thông báo gia hạn ngày nộp đến ngày 21 / 01/ 2008 đó bạn.

Mình thấy các chi cục khác cũng đồng ý cho nộp đến ngày 21/1/2008 riêng chi cục thuế Thanh Xuân thì bảo là phạt. Chẳng thấy thông báo gì. Họ bảo ngày thứ 20 của tháng tiếp theo tính cả thứ bảy và chủ nhật.
Theo mình thông tư 60 phải đề rõ là ngày thứ 20 của tháng tiếp theo tính cả thứ bảy và chủ nhật hoặc là không tính thứ bảy, chủ nhật.
Thật hơi buồn.

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Sao thế nhỉ, bạn ở chi cục thuế nào mà làm ăn tắc trách thể nhỉ. Mình ở chi cục thuế Hai Bà Trưng, hôm nay mình vẫn đi nộp báo cáo bình thường mà, có làm sao đâu.
Mình không nhớ rõ là quy định nào nhưng mình nhớ là nếu ngày cuối cùng của hạn nộp báo cáo mà rơi vào ngày nghỉ, ngày lễ, tết thì hạn ngày cuối cùng nộp báo cáo là ngày tiếp theo của ngày nghỉ, ngày lễ, tết. Ngày 19, 20 tháng 1 rơi vào thứ 7, chủ nhật thì nộp báo cáo sang ngày 21 là đúng rồi sao lại phạt chứ. Cụ thể là bên chi cục thuế quận mình cũng làm như vậy mà.

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Bạn bị phạt là đúng rồi, theo thông tư 60 thì thời hạn nộp hồ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày 20 của tháng tiếp theo phát sinh nghĩa vụ nộp thuế. Vì vậy, ở đây ko phân biệt thứ 7 hay chủ nhật gì cả

ặc.... ặc..... NOBITA coi lại đi nhá. Vẫn có fân biệt đó, nhưng còn tuỳ vào từng địa phương.

Thông tư 60
PHẦN A:

VII. Cách tính thời hạn để thực hiện các thủ tục hành chính thuế

1. Trường hợp thời hạn được tính bằng “ngày” thì tính liên tục theo dương lịch, kể cả ngày nghỉ.

2. Trường hợp thời hạn được tính bằng “ngày làm việc” thì tính theo ngày làm việc của cơ quan hành chính nhà nước theo quy định của pháp luật: là các ngày theo dương lịch trừ ngày thứ bảy, chủ nhật, ngày lễ, ngày tết (gọi chung là ngày nghỉ).

3. Trường hợp thời hạn được tính từ một ngày cụ thể thì ngày bắt đầu tính thời hạn là ngày tiếp theo của ngày cụ thể đó.

4. Trường hợp ngày cuối cùng của thời hạn giải quyết thủ tục hành chính trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.

Sửa lần cuối:
ktts

ktts

Guest
14/1/08
55
0
0
39
Hà Nội
Trang ah, bây giờ cơ quan thuế làm cả thứ 7 nữa mà.Mình nghĩ trường hợp nộp tờ khai và nộp thuế chậm của bạn bị phạt là chắc rồi.

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Trang ah, bây giờ cơ quan thuế làm cả thứ 7 nữa mà.Mình nghĩ trường hợp nộp tờ khai và nộp thuế chậm của bạn bị phạt là chắc rồi.

Mình chỉ thấy mình cục thuế là đề làm việc cả thứ bảy còn chi cục thuế Thanh Xuân thì chẳng đề gì. Chẳng biết bao giờ họ đánh biên bản phạt gửi về Công ty nữa. Phiền lắm nhưng xếp đi công tác vừa về sáng nay.

M

Mai Thi Nghia

Guest
3/12/07
21
0
0
Hà Nội
Cho mình hỏi khi nộp thuế VAT có phải vào sổ VAT ko? Sổ VAT ở hình thức nhật ký chung có các cột như sau:
Dien giai VAT dau vao VAT dau ra VAT da nop VAT phai nop Nop thua Con phai nop
Mua hang 1000 1000 1000
Ban hang 2000 2000 1000
Vay khi nop thue thi ghi the nao?

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Uh mình vừa đọc lại Thông tư 60 tại phần A, mục VII
VII. Cách tính thời hạn để thực hiện các thủ tục hành chính thuế

1. Trường hợp thời hạn được tính bằng “ngày” thì tính liên tục theo dương lịch, kể cả ngày nghỉ.

2. Trường hợp thời hạn được tính bằng “ngày làm việc” thì tính theo ngày làm việc của cơ quan hành chính nhà nước theo quy định của pháp luật: là các ngày theo dương lịch trừ ngày thứ bảy, chủ nhật, ngày lễ, ngày tết (gọi chung là ngày nghỉ).

3. Trường hợp thời hạn được tính từ một ngày cụ thể thì ngày bắt đầu tính thời hạn là ngày tiếp theo của ngày cụ thể đó.

4. Trường hợp ngày cuối cùng của thời hạn giải quyết thủ tục hành chính trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.

5. Ngày đã nộp hồ sơ thuế để tính thời hạn giải quyết công việc hành chính thuế là ngày cơ quan thuế nhận được hồ sơ hợp lệ, đầy đủ giấy tờ, văn bản đúng theo quy định.

Chắc cán bộ thuế bên bạn chỉ biết mục 1 mà không biết đến mục 4 rồi. Bạn cứ chìa cái thông tư này vào mặt cán bộ thuế ấy là khỏi phải nộp phạt.
Chúc bạn may mắn.

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Mình chỉ thấy mình cục thuế là đề làm việc cả thứ bảy còn chi cục thuế Thanh Xuân thì chẳng đề gì. Chẳng biết bao giờ họ đánh biên bản phạt gửi về Công ty nữa. Phiền lắm nhưng xếp đi công tác vừa về sáng nay.

Nói chung thì cán bộ nhận tờ khai mà nói thế rồi thì có đến 99% là bị phạt, nhưng mức phạt cũng ít thui mà.
Còn 1 cách có thể gỡ rối đó là bạn tìm gặp CB quản thuế cty bạn hỏi là bít liền hà, vì Vị CB này sẽ là người ban hành văn bản phạt hành vi chậm nộp tờ khai đó bạn.

B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Chào cả nhà cho tớ chen chân vào với.Có trường hợp này bên tớ làm tờ khai thuế GTGT nhưng quên không điền chỉ tiêu số 23 trên mẫu 01.Cơ quan thuế nói bên tớ phải nộp phạt như vậy có đúng không

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Cho mình hỏi khi nộp thuế VAT có phải vào sổ VAT ko? Sổ VAT ở hình thức nhật ký chung có các cột như sau:
Dien giai VAT dau vao VAT dau ra VAT da nop VAT phai nop Nop thua Con phai nop
Mua hang 1000 1000 1000
Ban hang 2000 2000 1000
Vay khi nop thue thi ghi the nao?

Bắt giò : Post bài chú ý phải ghi dấu (không thôi mọi người tưởng tượng ra kiến vàng mất).
trả lời : Việc này đã trả lởi rồi. Bạn vui lòng tìm xem lại mấy bài cũ nhe.
Thân !!!

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Chào cả nhà cho tớ chen chân vào với.Có trường hợp này bên tớ làm tờ khai thuế GTGT nhưng quên không điền chỉ tiêu số 23 trên mẫu 01.Cơ quan thuế nói bên tớ phải nộp phạt như vậy có đúng không

Bạn hỏi CB bên bạn là phạt theo nghị định, thông tư nào vậy, cho mình biết với để mình rút kinh nghiệm.
Người ta làm sai thì bảo người ta làm biên bản điều chỉnh lại chứ, hơi tí là bắt nộp phạt. Gần tết các bác thuế nhà ta khó tính ra hay sao ấy.

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma

Quên điền tức là chỉ tiêu [23] = 0 ?
Bạn làm 1 cái Biên bàng Kê khai bổ sung, điều chỉnh theo mẫu 01/KHBS được ban hành theo TT60 ấy. Và song song đó là bạn phải làm lại 1 tờ khai của tháng đó nhưng có điền đầy đủ vào (nói chung là Kê khai đúng).
Xong đem nộp. Trong trường hợp này thì không phải đóng phạt đâu bạn ui.

ktts

ktts

Guest
14/1/08
55
0
0
39
Hà Nội
Mình cũng từng 3 năm giao dịch ở thuế Thanh Xuân rồi đấy Trang ơi. Bây giờ thì mình ko còn thường xuyên giao dịch ở thuế Thanh Xuân nữa. Nhưng lần cuối mình giao dịch ở đấy là đầu tháng 10/07 thì ở đấy đã cả làm thứ 7 được gần 1 tháng rồi.Với cả bình thường mà ko làm thứ bảy mà ngày 19; 20 rơi vào thứ 7 và chủ nhật thì thuế Thanh Xuân cũng ko cho lùi sang ngày 21 đâu.Bạn phải nộp đầy đủ vào ngày 18.Thuế Thanh Xuân nổi tiếng là chi cục "khó tính" nhất đấy, bạn phải để ý vào. Còn biên bản phạt thì bạn nên chủ động bảo họ làm càng sớm càng tốt, để lâu quá mọi hoạt động của cty bạn trên thuế sẽ phức tạp đấy , nhất là bây giờ đang là thời điểm nộp rất nhiều loại giấy tờ. Bạn phải có quan hệ tốt với cán bộ quản lý thuế bên mình vào thì khả năng mức phạt sẽ được ở mức tối thiểu đấy.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Các bạn ạ!
Mình chẳng biết thế nào nữa nhưng ngày 19 và ngày 20 rơi vào thứ bảy, chủ nhật. Hôm nay thứ 2 ngày 21 tháng 1 năm 2008 mình đi nộp tờ khai thuế

Ngày thứ 2 bù cho ngày chủ nhật đó bạn.

GTGT và nộp thuế nhưng cán bộ nhận tờ khai thuế bảo sẽ phạt chậm nộp.

Cái này thì vô lý rồi.

Nếu có chậm nộp hồ sơ khai thuế 1 ngày cũng không có phạt đâu

Trích thông tư 61/2007:

Bạn trích dẫn lộn chỗ rồi. Nó được quy định ở Điều 9 Nghị định 98

Điều 9. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 05 đến 10 ngày.

và Phần B Thông tư 61

3. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định:
3.1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 550.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 100.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 5 đến 10 ngày làm việc;

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Các bạn ạ!
Trích thông tư 61/2007:
1. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp chậm hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin so với thời hạn quy định:
Bạn trích nhầm đoạn rồi nộp hồ sơ đăng ký thuế khác nộp chậm hồ sơ khai thuế

Trích thông tư 61/2007:
3. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định:
3.1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 550.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 100.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 5 đến 10 ngày làm việc
Không quy định xử phạt với hành vi nộp hồ sơ khai thuế chậm từ 1 đến 4 ngày làm việc bạn ạ

L

Lê Thu Trang

Cao cấp
26/9/05
325
0
16
Hà Nội
Bạn trích nhầm đoạn rồi nộp hồ sơ đăng ký thuế khác nộp chậm hồ sơ khai thuế

Trích thông tư 61/2007:

Không quy định xử phạt với hành vi nộp hồ sơ khai thuế chậm từ 1 đến 4 ngày làm việc bạn ạ

Vậy bạn cho mình biết quy định đó với để phòng khi họ đánh biên bản về Công ty.
Mình đã xem lại Mục VII phần A của Thông tư 60 rồi, mình nghĩ có lẽ cán bộ thuế đọc thiếu quy định đó.
Trích:
Mình thấy cũng có lý.
Cám ơn các bạn nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA