Phụ cấp lớn hơn luơng cơ bản bị cơ quan thuế bóc khi quyết toán

• Thread starter nvfacu
  • Ngày gửi
N

nvfacu

Guest
20/12/07
1
0
0
Ha Noi
Cả nhà ơi
Công ty mình đang quyết toán thuế. Cán bộ thuế cú đòi bóc các khoản phụ cấp trách nhiệm, thù lao thu hút vì cho rằng phụ cấp không được cao hơn luơng cơ bản nên không được coi là chi phí hợp lý. Mình hỏi theo văn bản nào thì các bác ấy bảo 128 gì gì ấy,lại còn không nhớ là loại văn bản nào. Có bạn nào biết phụ cấp có được cao hơn luơng cơ bản không?
Giúp mình với để mai còn cãi nhau với các bác ấy không thì bị truy thu nhiều thuế TNDN lắm.

Nvfacu:deal:

Khóa học Quản trị dòng tiền
vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
Theo mình thì phụ cấp lớn hơn lương cơ bản thì cũng chẳng sao. Nếu cán bộ thuế bảo loại thì phải có văn bản cụ thể để chứng minh chứ , làm gì có chuyện thích nói gì thì nói, thích làm gì thì làm đúng khồng.

M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
43
Vinh - Nghe An
Theo mình thì phụ cấp lớn hơn lương cơ bản thì cũng chẳng sao. Nếu cán bộ thuế bảo loại thì phải có văn bản cụ thể để chứng minh chứ , làm gì có chuyện thích nói gì thì nói, thích làm gì thì làm đúng khồng.

Đúng thế bên thuế mà bắt thế thì phải có công văn chứ làm sao mà yêu cầu miệng được.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Phụ cấp là một khoản được tính theo lương cấp bậc chức vụ do vậy về nguyên lý phụ cấp không thể lớn hơn lương cơ bản được điều này trong chế độ tiền lương và luật lao động đã có do vậy các doanh nghiệp phải có sự tính toán và điều chỉnh cho phù hợp nếu không thuế sẽ căn cứ các quy định của nhà nước là mình khó có thể thuyết phục được.

P

phunglam

Trung cấp
Theo qui định tiền lương thì phụ cấp không thể lớn hơn lương cơ bản như phụ cấp chức vụ, trách nhiệm, độc hại . .. các bạn nhầm với trợ cấp thôi. Trợ cấp thì được quyền lớn hoặc bằng lương cơ bản, chẳng qua chúng ta lách BHXH VÀ BHYT trên tiền lương thực trả cho nên mới đặt ra nhiều khoản để tiền lương cơ bản thấp, đóng BXXH, BHYT cho nhẹ vậy mà.

H

hoanghaitr

Sơ cấp
13/1/08
43
0
8
Tp HCM
Nhưng có điều là thang lương bảng lương và các khoản phụ cấp có đăng ký và được duyệt chưa. Nếu có bạn trình ra thì làm sao bóc ra được

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Cả nhà ơi
Công ty mình đang quyết toán thuế. Cán bộ thuế cú đòi bóc các khoản phụ cấp trách nhiệm, thù lao thu hút vì cho rằng phụ cấp không được cao hơn luơng cơ bản nên không được coi là chi phí hợp lý. Mình hỏi theo văn bản nào thì các bác ấy bảo 128 gì gì ấy,lại còn không nhớ là loại văn bản nào. Có bạn nào biết phụ cấp có được cao hơn luơng cơ bản không?
Giúp mình với để mai còn cãi nhau với các bác ấy không thì bị truy thu nhiều thuế TNDN lắm.

Nvfacu:deal:

Chào cả nhà, cty mình cũng vừa quyết toán thuế năm 2005, 2006 xong, cán bộ thuế cũng đòi xuất toán các khoản trợ cấp, phụ cấp ra đấy. Bởi vì lương cơ bản đóng BHXH khoản trên 1 tr, nhưng thực trả đến 3-4 triệu, mình cũng đấu tranh rất nhiều và cuối cùng CQ thuế cũng chấp nhận đấy.
Bạn nên có thỏa ước lao động hoặc quy lương - và cách tính lương phù hợp với quy chế và thỏa ước thì CQT sẽ ko xuất toán đc.
Thank

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA