Chi phí Thuế môn bài, thuế GTGT

• Thread starter Mai Huyen
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

Mai Huyen

Guest
Hi các bác cho em hỏi tí xíu nha. Thuế Môn bài, thuế GTGT là chi phí hợp lí rồi, nhưng nó có được đưa vào chi phí để tính Kết quả sản xuất kinh doanh không vậy? Thanks a lot.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Hi các bác cho em hỏi tí xíu nha. Thuế Môn bài, thuế GTGT là chi phí hợp lí rồi, nhưng nó có được đưa vào chi phí để tính Kết quả sản xuất kinh doanh không vậy? Thanks a lot.

- Thuế Môn bài thì có. Phân bổ cho 12 tháng. Hàng tháng hạch toán vào chi phí.
- Thuế GTGT thì ko.

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
- Thuế Môn bài thì có. Phân bổ cho 12 tháng. Hàng tháng hạch toán vào chi phí.
- Thuế GTGT thì ko.

Có thể nói rõ hơn một tí được không chị.
Tại sao lại như thế hả chị ??
Cám ơn chị

H

hoangdanh282vn

Trung cấp
31/3/07
75
6
0
TP.HCM
Thuế môn bài tính trên tổng tài sản của DN và nộp cho cơ quan thuế vào đầu năm. Chi phí này góp phần vào hdsxkd của đơn vị nên được xem là CP hợp lý.Còn Thuế GTGT là thuế khầu trừ giữa đầu ra và đầu vào. Nếu phát sinh dương thì phải nộp cho cơ quan thuế, còn ngược lại thì chuyển sang kỳ sau khầu trừ tiếp hay xin hoàn thuế. nó đâu có dính dáng gì đến chi phí cho hdsxkd đâu mà đưa vào chi phí hợp lý chứ.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Thuế môn bài tính trên tổng tài sản của DN và nộp cho cơ quan thuế vào đầu năm. Chi phí này góp phần vào hdsxkd của đơn vị nên được xem là CP hợp lý.Còn Thuế GTGT là thuế khầu trừ giữa đầu ra và đầu vào. Nếu phát sinh dương thì phải nộp cho cơ quan thuế, còn ngược lại thì chuyển sang kỳ sau khầu trừ tiếp hay xin hoàn thuế. nó đâu có dính dáng gì đến chi phí cho hdsxkd đâu mà đưa vào chi phí hợp lý chứ.
Đồng ý với ý kiến trên. Nhưng Thuế GTGT của đơn vị tính thuế theo phương pháp trực tiếp thì được tính là 1 khoản giảm trừ doanh thu đấy. Thân.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Nếu đã được xác định là chi phí hợp lý rồi thì phải or tính vào CP để xd kết quả sxkd or là phân bổ dần. :D
Nếu đơn vị bạn đăng ký kê khai và nộp thuế GTGT theo pp khấu trừ thuế thì theo bạn hoangdoanh là đúng.

QuynhLy nói:
Nhưng Thuế GTGT của đơn vị tính thuế theo phương pháp trực tiếp thì được tính là 1 khoản giảm trừ doanh thu đấy
Mình đọc ý này chẳng hiểu gì cả

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Nếu đã được xác định là chi phí hợp lý rồi thì phải or tính vào CP để xd kết quả sxkd or là phân bổ dần. :D
Nếu đơn vị bạn đăng ký kê khai và nộp thuế GTGT theo pp khấu trừ thuế thì theo bạn hoangdoanh là đúng.

Mình đọc ý này chẳng hiểu gì cả
Cơ quan mình đang áp dụng nộp thuế theo pp trực tiếp. Trong Doanh thu bao gồm cả thuế GTGT nên khi xác định KQKD khoản thuế này sẽ là 1 khoản giảm trừ ( giống như thuế XNK, TTĐB...). Mình có lạc đề ko ta?????

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Cơ quan mình đang áp dụng nộp thuế theo pp trực tiếp. Trong Doanh thu bao gồm cả thuế GTGT nên khi xác định KQKD khoản thuế này sẽ là 1 khoản giảm trừ ( giống như thuế XNK, TTĐB...). Mình có lạc đề ko ta?????
Thế toàn bộ thuế GTGT đầu vào cũng bị giảm trừ đi à? :mrstraetz(pp trực tiếp thì thuế GTGT đầu vào tính luôn tổng thể mà)mình không hiểu nên mới hỏi

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Thế toàn bộ thuế GTGT đầu vào cũng bị giảm trừ đi à? :mrstraetz(pp trực tiếp thì thuế GTGT đầu vào tính luôn tổng thể mà)mình không hiểu nên mới hỏi

Hì hì bạn ơi, nếu pheo pp trực tiếp thì số thuế GTGT đầu vào được cộng luôn vào giá hàng hoá ( hoặc bất cứ một chi phí có HĐ nào ), nên sẽ ko có thuế đầu vào đâu. Thuế GTGT đầu ra của pp này cũng ko chỉ đơn thuần là DT*Tsuất. thông thường là : DT*tỷ lệ GTGT ấn định*Tsuất.
như mình chẳng hạn, hàng tháng xác định đựơc tổng doanh thu là tính được luôn số thuế phải nộp. ko phải quan tâm đến thuế GTGT đầu vào. Có lẽ đơn vị mình là đơn vị SN có thu nên đơn giản hơn bên DN chăng? Mong các bạn có ý kiến... Thanks

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Mình hiểu vấn đề đó, nhưng mình hỏi nhé, theo như bạn khi xác định kqkd thì Dthu phải loại bỏ thuế GTGT ấn định theo tỷ lệ nhất định, đầu vào (GV, CP) không loại --> kết quả có còn chính xác? bạn cho mình thông tư or vb để mình nghiên cứu với nhé.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Mình hiểu vấn đề đó, nhưng mình hỏi nhé, theo như bạn khi xác định kqkd thì Dthu phải loại bỏ thuế GTGT ấn định theo tỷ lệ nhất định, đầu vào (GV, CP) không loại --> kết quả có còn chính xác? bạn cho mình thông tư or vb để mình nghiên cứu với nhé.
Đơn vị mình áp dụng theo QĐ19/2006/QĐ-BTC ngày 30/3/2006 của Bộ tài chính. Bạn tham khảo xem nhé, nếu có vấn đề gì thì gửi bài để cùng nhau bàn luận nhé , vì mình mới vào nghề nên có thể còn một số điểm chưa kỹ lắm, Thân:biggthump

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Thuế MB, em cho vào CP trong tháng 1 đuọc ko? hay nhất thiết phải Pb cho 12 tháng, hả bác?:boldred:
Cũng được chẳng sao, mình làm nhiều năm rồi (vì nó quá nhỏ), nhưng muốn chính xác kq của từng tháng or từng quý thì nên pb cho 12 (thuế MB nộp tính cho cả năm mà).

M

Mai Huyen

Guest
Nếu Thuế môn bài được tính vào chi phí để xác định kqkd thi em làm bút toán kết chuyển Nợ 6425 có 335 có đúng ko các bác.
Vấn đề thứ 2 em muôn hỏi là Thuế thu nhập DN tạm tính của dn em năm trước là 4.000.000 nhưng năm nay dn em bị lỗ, vậy em cho vào chi phí hợp lý và làm bút toán kết chuyển là Nợ 6425 có 3334 có đúng ko ạ

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Nếu Thuế môn bài được tính vào chi phí để xác định kqkd thi em làm bút toán kết chuyển Nợ 6425 có 335 có đúng ko các bác.
Vấn đề thứ 2 em muôn hỏi là Thuế thu nhập DN tạm tính của dn em năm trước là 4.000.000 nhưng năm nay dn em bị lỗ, vậy em cho vào chi phí hợp lý và làm bút toán kết chuyển là Nợ 6425 có 3334 có đúng ko ạ

+ Về Thuế GTGT em nên hiểu bản chất của nó trước khi thực hiện nó (xem thêm ở đường link dưới đây)
http://dictionary.bachkhoatoanthu.gov.vn/default.aspx?param=2929aWQ9OTcmZ3JvdXBpZD0ma2luZD1leGFjdCZrZXl3b3JkPVRIVSVlMSViYSViZStHSSVjMyU4MStUUiVlMSViYiU4YStHSUErVCVjNCU4Mk5H&page=1
Có 1 vấn đề nữa là thuế GTGT nếu không được cơ quan thuế chấp nhận (bị loại ra do hóa đơn không hợp lý, hợp lệ) thì hạch toán vào chi phí Nợ 642../có 133..
+ Về thuế môn bài làm như em là sai rồi, nếu tính thuế môn bài thì N642../C3338 và làm ngay từ tháng 1 hoặc từ tháng đầu tiên khi Công ty thành lập. Khi nộp thuế thì hạch toán N3338/C111. Thực ra có các đơn vị làm tắt thế này cũng không sao, vì thuế môn bài nhỏ: N642./C111 luôn.
+ Vấn đề thuế thu nhập năm trước là 4 triệu...: (Câu hỏi này có chút mâu thuẫn và em nên tìm hiểu kỹ thêm về chính sách thuế và kế toán thuế)
Nếu là thuế TNDN tạm tính của năm trước thì nó vẫn chỉ là tạm tính mà thôi. Nếu em chưa làm biểu 04-TNDN tức là quyết toán thuế năm, thì em chưa nói đc điều gì liên quan đến năm sau. Có nghĩa là khi em quyết toán thuế năm xong, em phải đăng ký chuyển lỗ cho các quý của các năm tiếp theo gửi cơ quan thuế đã, sau đó em mới sử dụng kết chuyển vào từng quý số lỗ đó để giảm thu nhập chịu thuế từng quý trên tờ khai tạm nộp của năm tiếp theo, rồi cuối năm lại quyết toán theo trình tự trên.
Về cách xử ký, khi kết chuyển lỗ năm trước để quyết toán thuế năm sau thì ghi vào tờ khai 04-TNDN. Về tài khoản sử dụng: TK 4211 và 4212- em xem kỹ nội dung, kết cấu và cách hạch toán TK này ở QĐ48 hoặc 15/QĐ-BTC. Ở đây không liên quan đến TK642 nữa.

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên

Mình đã đọc các góp ý trên chủ yếu là còn vướng thuế GTGT. Theo mình phải cần xét đến yếu tố loại hình doanh nghiệp-lĩnh vực hoạt động của doanh nghiệp nữa.
Chẳng hạn Doanh nghiệp A được xếp vào dạng không hoàn thuế GTGT đầu vào (Dạng miễn thuế chủ yếu các doanh nghiệp thuộc Nông -lâm nghiệp) thì số tiền thuế GTGT này phải đưa vào chi phí trong năm đó. Vì thuế suất của những doanh nghiệp này là 0%.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA