Lại về TNDN của công ty phần mềm

• Thread starter duykdo
  • Ngày gửi
D

duykdo

Guest
19/1/08
1
0
0
TPHCM
Mình cũng không biết đường nào mà lần đây. Các văn bản 108/2006/NĐ-CP, 24/2007/NĐ-CP và 134/2007/TT-BTC đều nói rõ là doanh nghiệp sản xuất phần mềm, dịch vụ phần mềm, thiết bị viễn thông, internet mới thành lập năm 2007 được miễn thuế 4 năm, và 50% cho 9 năm tiếp theo.

Nhưng mình không hiểu làm sao để được như vậy, hỏi thuế q10 thì được chỉ lên UBND để lấy giấy ưu đãi đầu tư, hỏi UBND thì được chỉ qua sở Kê hoạch Đầu tư để lấy giây ưu đãi.

Hỏi một số người quen làm kế toán thì người nói không, người nói có, lại càng rối y như mê hồn trận vậy.

Vậy có bạn nào đã làm thủ tục này chưa? Có gi chỉ dẫn thêm cho mình với. Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vietlap

Guest
14/9/06
2
0
0
TPHCM
Chào bạn,

Công ty mình cũng làm về phần mềm và cũng đang bối rối như bạn. Hướng đi của mình sẽ là gởi công văn lên Bộ Tài Chánh để được trả lời. Tuy nhiên, bạn có thể tham khảo thêm tại đây:
http://www.mof.gov.vn/Default.aspx?tabid=553&ItemID=9110

Theo ý kiến riêng mình, doanh nghiệp phần mềm được ưu đãi thuế theo TT134. Trong TT này có đoạn ghi:

"V. THỦ TỤC THỰC HIỆN ƯU ĐÃI THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP

1. Cơ sở kinh doanh tự xác định các điều kiện ưu đãi thuế, mức thuế suất ưu đãi, thời gian miễn thuế, giảm thuế, số lỗ được trừ (-) vào thu nhập chịu thuế. "

Nghĩa là mình không phải xin phép ai cả!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA