Đổi hình thức sổ kế toán

• Thread starter hoami281083
  • Ngày gửi
hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
103
0
0
40
daklak
Mình muốn đổi từ chứng từ ghi sổ sang nhật ký chung, chị KTT bảo lên thuế hỏi mua bộ hồ sơ. Bao gồm những gì vậy các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Mình muốn đổi từ chứng từ ghi sổ sang nhật ký chung, chị KTT bảo lên thuế hỏi mua bộ hồ sơ. Bao gồm những gì vậy các bạn.

Không cần bộ hồ sơ đâu, cty bạn chỉ làm một thông báo, nêu hình thức kế toán đăng áp dụng, và báo đổi hình thức kế toán, từ ngày...tháng... năm... gửi chi cục thuế là được rồi. Bản lưu nhớ có đóng dấu của cơ quan thuế tiếp nhận.

hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
103
0
0
40
daklak
Bạn cho mình hỏi luôn chứng từ ghi sổ và nhật ký chung, cái nào dễ hơn, sao mà chị ấy phải đổi vậy

levanton

levanton

Cao cấp
Bạn cho mình hỏi luôn chứng từ ghi sổ và nhật ký chung, cái nào dễ hơn, sao mà chị ấy phải đổi vậy

Không có hình thức nào dễ hơn hình thức nào. Tùy thuộc vào bộ máy kế toán, khối lượng nghiệp vụ và công cụ hạch toán để lựa chọn phù hợp. Với doanh nghiệp có ít nhân viên kế toán và dùng máy tính để hạch toán thì hình thức NKC sẽ tiện hơn.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Không có hình thức nào dễ hơn hình thức nào. Tùy thuộc vào bộ máy kế toán, khối lượng nghiệp vụ và công cụ hạch toán để lựa chọn phù hợp. Với doanh nghiệp có ít nhân viên kế toán và dùng máy tính để hạch toán thì hình thức NKC sẽ tiện hơn.
Bác chỉ được cái đúng. Nhưng 1 trong những hình thức kế toán có KT trên máy - cái này dễ áp dụng, dùng sao hợp lý là được, kết hợp của gì cũng xong (QD 15 nó hướng dẫn) :D

hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
103
0
0
40
daklak
(QD 15 nó hướng dẫn) :D

QĐ15 nó hướng dẫn gì vậy bạn, bạn nói sơ cho mình biết được ko? Vì mới làm kế toán nên nhiều thắc mắc lắm, mong được giúp đỡ. Cám ơn các bác nhiều nhiều

levanton

levanton

Cao cấp
Bác chỉ được cái đúng. Nhưng 1 trong những hình thức kế toán có KT trên máy - cái này dễ áp dụng, dùng sao hợp lý là được, kết hợp của gì cũng xong (QD 15 nó hướng dẫn) :D

Bạn bắt lỗi trả lời nhưng chưa đọc kỹ tình huống trả lời.
hoami281083 nói:

D

danghanh77

Guest
7/1/08
4
0
0
hcm
Theo Công ty mình trướcđây cũng có đổi hình thức kế toán. Quản lý thuế hường dẫn. Mình cứ làm hình thức cũ đến hết năm tài chính, năm sau đăng ký thay đổi. Chứ k được thay đổi giữa năm được

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
QĐ15 nó hướng dẫn gì vậy bạn, bạn nói sơ cho mình biết được ko? Vì mới làm kế toán nên nhiều thắc mắc lắm, mong được giúp đỡ. Cám ơn các bác nhiều nhiều
QUYẾT ĐỊNH 15 ban hành Chế độ Kế toán doanh nghiệp cho các DN lớn, DNNN. Cty bạn mà nhỏ vẫn áp dụng được QĐ này, chỉ cần làm công văn lên cục thuế, chi cục thuế quản lý Cty bạn xin áp dụng QĐ 15 là được.
Thân!

hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
103
0
0
40
daklak
Theo Công ty mình trướcđây cũng có đổi hình thức kế toán. Quản lý thuế hường dẫn. Mình cứ làm hình thức cũ đến hết năm tài chính, năm sau đăng ký thay đổi. Chứ k được thay đổi giữa năm được

Thì mình đăng ký vào đầu năm đấy chứ, mình chỉ muốn biết hình thức nào tiện hơn, nhưng giờ đã được giải đáp rồi.
Làm kế toán bằng phần mềm quen rồi đến lúc làm bằng tay chắc rối lên quá.
Làm kế toán bằng tay phải vào từng sổ chi tiết phải ko các bác?

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Thì mình đăng ký vào đầu năm đấy chứ, mình chỉ muốn biết hình thức nào tiện hơn, nhưng giờ đã được giải đáp rồi.
Làm kế toán bằng phần mềm quen rồi đến lúc làm bằng tay chắc rối lên quá.
Làm kế toán bằng tay phải vào từng sổ chi tiết phải ko các bác?

Đúng ... và nghe nói phải viết từng con số nữa cơ chị ạ

cam.accountancy

cam.accountancy

Trái chua!
21/1/07
62
0
6
Search!
Không cần bộ hồ sơ đâu, cty bạn chỉ làm một thông báo, nêu hình thức kế toán đăng áp dụng, và báo đổi hình thức kế toán, từ ngày...tháng... năm... gửi chi cục thuế là được rồi. Bản lưu nhớ có đóng dấu của cơ quan thuế tiếp nhận.
Đâu cần phải thông báo gì đâu!
Lựa chọ hình thức ghi sổ nào thì sẽ áp dụng đúng cho 1 kỳ kế toán và được khai báo ở Báo cáo tài chính (Cụ thể ở trên Thuyết minh báo cáo tài chính). Vì vậy, nếu năm 2007 đang áp dụng hình thức chứng từ ghi sổ thì sang năm 2008 muốn chuyển sang hình thức Nhật ký chung thì cứ tự động chuyển và áp dụng trọn vọn một kỳ kế toán.

Sửa lần cuối:
ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Tại phần 4 - Chế độ sổ sách kế toán và các hình thức kế toán của QD 15 gồm 5 hình thức, hình thức cuối cùng là KT trên máy. khi áp dụng hình thức kế toán trên máy thì có thể chọn 1 or kết hợp 4 hình thức trên để in ra các mẫu biểu sổ sách và BCTC theo quy định

L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông
Đâu cần phải thông báo gì đâu!
Lựa chọ hình thức ghi sổ nào thì sẽ áp dụng đúng cho 1 kỳ kế toán và được khai báo ở Báo cáo tài chính (Cụ thể ở trên Thuyết minh báo cáo tài chính). Vì vậy, nếu năm 2007 đang áp dụng hình thức chứng từ ghi sổ thì sang năm 2008 muốn chuyển sang hình thức Nhật ký chung thì cứ tự động chuyển và áp dụng trọn vọn một kỳ kế toán.
UH, ở chỗ mình cũng thế, mình gọi điện lên hỏi chi cục thuế họ cũng nói như bạn vậy, cứ tự thay đổi và áp dụng cho 1 kỳ kế toán, ko phải đăng ký thay đổi. Nhưng mình lo đến khi có chuyện gì họ lại bảo mình thay đổi hình thức sổ mà ko báo thì sao nhỉ và lại bị phạt nữa thì toi mạng. vì chứng cứ đâu? có ai ghi âm được cuộc điện thoại hỏi và trả lời đó đâu??? hic:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA