Viết hai quyển hai quyển hóa đơn một tháng

• Thread starter baongoc03
  • Ngày gửi
B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Chào các anh chị, các anh chị cho em hỏi: Công ty em làm đại lý cho một công ty khác, công ty này yêu cầu công ty em phải cử nhân viên ngồi viết hóa đơn theo yêu cầu của họ tại công ty họ. Vì thế em muốn hỏi trong tháng em có thể sử dụng hai quyển hóa đơn được không. Một quyển để tại Công ty, một quyển để tại Công ty kia. Nếu được thì cho em biết nó nằm trong công văn nào?
Cám ơn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
hic hic cái vụ này không dc nhé bạn. nếu là HD do bộ tài chính cấp thì bạn chỉ viết một nghiệp vụ phát sinh vào một lần trên một quyển hóa đơn thôi nhé.Còn như bạn nói muốn sử dụng 2 quyển hóa đơn một lúc tức một quyển viết cho các nghiệp vụ phát sinh tại công ty còn quyển kia để đại lý dùng để viết các nghiệp vụ của họ khi khách hàng yêu cầu thì OK thôi mà

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Chị sử dụng 10 cuốn cũng chẳng sao. Nhưng phải hết cuốn này mới đến cuốn kia nha chị, chứ không được viết song song như thế đâu.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chị sử dụng 10 cuốn cũng chẳng sao. Nhưng phải hết cuốn này mới đến cuốn kia nha chị, chứ không được viết song song như thế đâu.
Theo mình thì tuỳ quy mô đơn vị mà bên cơ quan thuế cho mình mua hoá đơn với số lượng bao nhiêu. Ví dụ như HTX nhà mình chẳng hạn, có nhiều lúc muốn mua 2 quyển mà có được đâu.
Còn một khi đã được mua nhiều quyển thì ko nhất thiết phải hết quyển này mới được viết quyển khác. VD như ở cơ quan mình, ( KD ăn nghỉ) Thì mỗi 1 bộ phận ( Nhà hàng, lễ tân, kế toán) mình cho cầm 1 quyển. Cũng ko biết có sai quy tắc ko, nhưng cũng ko thấy bên thuế có ý kiến gì. Hàng tháng làm BC tình hình sử dụng hoá đơn đúng và đầy đủ là được. Các bạn cho ý kiến thêm nhé.. Thanks.

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Theo mình thì tuỳ quy mô đơn vị mà bên cơ quan thuế cho mình mua hoá đơn với số lượng bao nhiêu. Ví dụ như HTX nhà mình chẳng hạn, có nhiều lúc muốn mua 2 quyển mà có được đâu.
Còn một khi đã được mua nhiều quyển thì ko nhất thiết phải hết quyển này mới được viết quyển khác. VD như ở cơ quan mình, ( KD ăn nghỉ) Thì mỗi 1 bộ phận ( Nhà hàng, lễ tân, kế toán) mình cho cầm 1 quyển. Cũng ko biết có sai quy tắc ko, nhưng cũng ko thấy bên thuế có ý kiến gì. Hàng tháng làm BC tình hình sử dụng hoá đơn đúng và đầy đủ là được. Các bạn cho ý kiến thêm nhé.. Thanks.

Úi giời chị giỏi thật đấy. Chị làm thế thì em phục chị thật.
Vậy số thứ tự trên hóa đơn sẽ nhảy linh tinh chị nhỉ ??
Ờ mà em cũng chưa nghe nói có phạt trong trường hợp này không nữa.
Để em về em hỏi lại bố em coi sao rồi em trả lời chị sau nhá

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Úi giời chị giỏi thật đấy. Chị làm thế thì em phục chị thật.
Vậy số thứ tự trên hóa đơn sẽ nhảy linh tinh chị nhỉ ??
Ờ mà em cũng chưa nghe nói có phạt trong trường hợp này không nữa.
Để em về em hỏi lại bố em coi sao rồi em trả lời chị sau nhá
Mình cũng chẳng biết mình có giỏi ko , nhưng vì làm thế mà chẳng bị phạt nên vẫn làm thôi. Mà thực ra thì ngay từ khi mới vào cơ quan mình đã thấy như vậy rồi mà. Nếu có sai thì sai từ thời kế toán cũ rồi. Để mình tham khảo lại bên thuế xem sao nhỉ vì bao lâu nay bên đó ko ý kiến nên mình cũng ko nghĩ ra là mình có sai ko? ( mình ko quản lý mảng báo cáo HĐ). Thanks bạn đã có ý kiến nhé:biggthump

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
( Trích Thông tư 120/2003/TT-BTC)
1.3 Hóa đơn phải sử dụng theo thứ tự, từ số nhỏ đến số lớn, không được viết cách số.
Các vị đừng có đọc dòng này mà cho rằng không được viết 2 cuốn 1 lúc là nhầm lẩn.Mỗi cuốn có 1 quyển số khác nhau.

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
( Trích Thông tư 120/2003/TT-BTC)

Các vị đừng có đọc dòng này mà cho rằng không được viết 2 cuốn 1 lúc là nhầm lẩn.Mỗi cuốn có 1 quyển số khác nhau.

Nếu vậy thì số nhảy linh tinh anh nhỉ.
Tháng 1 kế toán viết được nữa cuốn 01, nữa còn lại tháng 2 viết tiếp
Cũng đơn vị đó tháng 1 thu ngân viết được cuốn 02 và 03
Vậy báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn chắc mệt lắm anh nhỉ. hic hic

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Đành phải làm vậy thôi bạn, tạo điều kiện cho khách hàng là chính thôi. Giả sử KH đến Khách sạn ngủ , 5h30 họ trả phòng ( VD họ ở một tỉnh xa) và muốn lấy hoá đơn ( lúc đó kế toán đã về) chẳng lẽ lúc đó lễ tân lại trả lời : anh ơi, mai anh quay lại lấy HĐ nhé, kế toán em về rồi ạ.
Hoặc gỉa có khách muốn đến lấy HĐ ko liên quan đến khách sạn thì cũng chỉ họ đến lễ tân lấy HĐ sao bạn?

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Em muốn viết thế nào tiện cho DN thì làm,nếu có 2 cửa hàng thì viết xong 1 tờ cầm chạy qua cửa hàng khác viết tờ khác cũng được,chịu khó chạy tới chạy lui nhé!

N

NguyenHung07

Trung cấp
4/1/08
113
0
0
HCM
Chào các anh chị, các anh chị cho em hỏi: Công ty em làm đại lý cho một công ty khác, công ty này yêu cầu công ty em phải cử nhân viên ngồi viết hóa đơn theo yêu cầu của họ tại công ty họ. Vì thế em muốn hỏi trong tháng em có thể sử dụng hai quyển hóa đơn được không. Một quyển để tại Công ty, một quyển để tại Công ty kia. Nếu được thì cho em biết nó nằm trong công văn nào?
Cám ơn rất nhiều

Tôi viết 10 cuốn hóa đơn luôn đấy. Vì kế toán bên tui rất nhiều cũng như các nghiệp vụ phát sinh rất lớn nên 10 người và 10 cuốn hóa đơn đôi lúc cũng chưa hết việc.
Mà chẳng co thông tư nghị định nào quy đinh hay chế tài trong trường hợp này.
Chỉ có khi sử dụng 1 cuốn hóa đơn thì phải sử dụng từ số nhỏ đến lớn. (TT 120)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA