Sổ nhật ký đặc biệt

• Thread starter violet80
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Các bạn cho mình hỏi sổ nhật ký đặc biệt có phải là: nhật ký thu, chi, mua, bán ko vậy. Những sổ này có bắt buộc phải làm ko? Mẫu loại sổ này ở QĐ15 có giống với QĐ48 ko?
Mình chưa hiểu rõ cách ghi các sổ này, mong các bạn giúp với
Chẳng hạn như NK thu tiền: chỗ ghi nợ TK thì mình biết, nhưng còn ghi có các TK là những TK gì và cột TK khác (số tiền, số hiệu) ghi thế nào. Những cột nào phải ghi.
- Còn NK bán hàng: Phải thu từ người mua (ghi Nợ) là tên TK à các bạn, Ghi Có khoản doanh thu thì là ghi số tiền hay số TK.
Tương tự như vậy với NK mua hàng.
Có thể điều này đơn giản nhưng mình rất cần để hiểu rõ vấn đề. Mong các bạn giúp mình nhé.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tinhth

Guest
26/12/07
65
0
0
Nha Trang
Sổ NK đặc biệt là sổ NK thu, chi sổ quỹ tiền mặt.Các sổ này bắt buộc phải làm bạn ah Các mẫu sổ này mình ko biết có ở QĐ 15 nữa cơ nhưng mình có các mẫu sổ này nếu có gì bạn cho mail rồi mình gửi cho nhé.Còn NK thu tiền chỗ ghi có các TK thì ghi các tài khoản tương ứng với phần nghiệp vụ phát sinh rồi ghi số tiền VD ngày 30 thanh toán tiền lương cho NV thì ghi có TK 334 số tiền bên dưới .Tương tự NK bán hàng thì cũng vậy . Ghi có khoản doanh thu thì ghi số TK rồi ghi số tiền bên dưới thẳng hàng với cột diễn giải nghiệp vụ phát sinh

violet80

violet80

Guest
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
Sổ NK đặc biệt là sổ NK thu, chi sổ quỹ tiền mặt.Các sổ này bắt buộc phải làm bạn ah Các mẫu sổ này mình ko biết có ở QĐ 15 nữa cơ nhưng mình có các mẫu sổ này nếu có gì bạn cho mail rồi mình gửi cho nhé.Còn NK thu tiền chỗ ghi có các TK thì ghi các tài khoản tương ứng với phần nghiệp vụ phát sinh rồi ghi số tiền VD ngày 30 thanh toán tiền lương cho NV thì ghi có TK 334 số tiền bên dưới .Tương tự NK bán hàng thì cũng vậy . Ghi có khoản doanh thu thì ghi số TK rồi ghi số tiền bên dưới thẳng hàng với cột diễn giải nghiệp vụ phát sinh

Cảm ơn bạn nhé. Bạn làm ơn gửi cho mình với, địa chỉ mail của mình là: nt_kt80@yahoo.com

T

tinhth

Guest
26/12/07
65
0
0
Nha Trang
xin lỗi bạn mình gửi mail cho bạn nhưng mail của mình bị virut nên mình gửi mãi ko dc bạn có mail của goole ko vay?mail của mình là maitinh12go@gmail.com nếu có thì mình mới gửi cùng dạng mail nó mới được

levanton

levanton

Cao cấp
Sổ NK đặc biệt là sổ NK thu, chi sổ quỹ tiền mặt.Các sổ này bắt buộc phải làm bạn ah Các mẫu sổ này mình ko biết có ở QĐ 15 nữa cơ nhưng mình có các mẫu sổ này nếu có gì bạn cho mail rồi mình gửi cho nhé.

Về các nhật ký đặc biệt : không bắt buộc phải lập, mà tùy tình hình quản lý của doanh nghiệp. Các NKĐB lập nhằm giảm lượng ghi chép các nghiệp vụ vào sổ cái, nếu nghiệp vụ phát sinh ít thì không cần lập NKĐB.

NK thu tiền chỗ ghi có các TK thì ghi các tài khoản tương ứng với phần nghiệp vụ phát sinh rồi ghi số tiền VD ngày 30 thanh toán tiền lương cho NV thì ghi có TK 334 số tiền bên dưới

Chổ này bạn bị nhầm rồi, số tiền chi lương ghi vào Nhật ký chi tiền chứ không phải nhật ký thu tiền, lúc này ghi vào cột Nợ TK 334 chứ không phài Có 334.

...Tương tự NK bán hàng thì cũng vậy . Ghi có khoản doanh thu thì ghi số TK rồi ghi số tiền bên dưới thẳng hàng với cột diễn giải nghiệp vụ phát sinh

Thẳng hàng là thẳng dòng mới đúng bạn ạ!

Có lẽ bạn tinhth không có mẫu khi viết bài này ( mình đang viết cũng không có mẫu các NKĐB), nên ghi bị nhầm.
Cám ơn sự nhiệt tình giúp bạn của bạn tinhth!

T

tinhth

Guest
26/12/07
65
0
0
Nha Trang
ah đúng rồi e nhầm thật e biết cách làm nhưng tại e ko biết cách diễn đạt cho bạn ấy hiểu e cảm ơn bạn đã chỉ ra chỗ sai cho e rút kinh nghiệm

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA