Có xuất hóa đơn đỏ GTGT hay không vậy?

• Thread starter Huynh Quang Tam
  • Ngày gửi
H

Huynh Quang Tam

Guest
25/1/08
5
0
0
46
TP Pleiku
Chào các bác, cô chú và các anh chị! em làm ở Cty cổ phần, vấn đề bị vướng là: Cty đã mua 01 lô đất trị giá 800 triệu(không có TS trên đất) tại TX An Khê từ năm 2006, vị nguyên kế toán trưởng đã hoạch toán vào TK đầu tư XDCB (không có khấu hao). Đến nay Cty bán lại lô đất trên được 1tỉ, như vậy: Đối với trường hợp này em có phải xuất hóa đơn GTGT cho bên mua(cá nhân) không? và thuế suất như thế nào? hoạch toán ra sao? mong quý vị giúp đỡ. Xin trân trọng cảm ơn! (em là kế toán mới).

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hungnghitc

Guest
30/6/07
23
0
0
45
Bảo Lộc - Lâm Đồng
Chỉ có hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Tuyệt đối ko được xuất hoá đơn trong trường hợp này. Nếu có tài sản trên đất thì chỉ xuất hoá đơn phần giá trị tài sản trên đất thôi.
Hạch toán bình thường tương tự như thanh lý tài sản.

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Chào các bác, cô chú và các anh chị! em làm ở Cty cổ phần, vấn đề bị vướng là: Cty đã mua 01 lô đất trị giá 800 triệu(không có TS trên đất) tại TX An Khê từ năm 2006, vị nguyên kế toán trưởng đã hoạch toán vào TK đầu tư XDCB (không có khấu hao). Đến nay Cty bán lại lô đất trên được 1tỉ, như vậy: Đối với trường hợp này em có phải xuất hóa đơn GTGT cho bên mua(cá nhân) không? và thuế suất như thế nào? hoạch toán ra sao? mong quý vị giúp đỡ. Xin trân trọng cảm ơn! (em là kế toán mới).

- Em vẩn xuất HD bình thường để bên mua làm thủ tục sang tên, dòng thuế suất ko ghi bỏ trống, đồng thời em làm TK chuyển quyền SD đất nhé.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA