Thắc mắc cách kê khai tạm tính Q 4

• Thread starter NEO
  • Ngày gửi
NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Anh Chị và các bạn vui lòng hướng dẫn cách kê khai Tạm tính Q4 này đúng chăng???
Em xin ban QT cho em một chút tài nguyên để kèm file rồi em sẽ xóa sau ạ.
Chân thành cám ơn.

Đính kèm

• TK 01ATNDN-QIV07.xls
    106.5 KB · Lượt xem: 81
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NGUYEN PHIPHUNG

Guest
16/12/07
27
0
0
LONG AN
- Chỉ tiêu [10] - Doanh thu thực tế phát sinh trong kỳ : là tổng doanh thu thực tế phát sinh chưa có thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ bán ra 3 tháng trong kỳ tính thuế, bao gồm: doanh thu bán hàng hóa và cung cấp dịch vụ, doanh thu hoạt động tài chính và thu nhập khác ghi nhận trên sổ sách kế toán của người nộp thuế

- Chỉ tiêu [11] - Chi phí thực tế phát sinh : là toàn bộ các khoản chi phí thực tế phát sinh liên quan đến doanh thu thực tế phát sinh trong kỳ tính thuế. Chỉ tiêu này bao gồm: Chi phí sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ; Chi phí hoạt động tài chính và các khoản chi phí khác ghi nhận trên sổ sách kế toán của người nộp thuế
(11) phai la:224.545133 moi dung

- Chỉ tiêu [12] - Lợi nhuận thực tế phát sinh trong kỳ :
nhu vay theo minh chi tieu

[12] = [10] – [11] .
do do ban phai tinh lai loi nhuan va thue
minh la thnah vien moi nen ko the gui file huong dan len cho ban,ban vao thu vien tim thu nha

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Em được hướng dẫn là chỉ tiêu[11] là chi phí theo luật thuế(những chỉ phí ko hợp lý, hợp lệ).
Chỉ tiêu[13] Điều chỉnh theo pháp luật thuế: trong trường hợp em là các khoản chi phí ko hợp lý, hợp lệ.
Thiệt tình là em chẳnmg hiểu nổi.
Ai kíu em với. Đầu bã đậu wá. chưa thông lắm.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Chỉ tiêu 11 - Chi phí phát sinh trong kỳ theo tài liệu bạn gởi kèm là 100.545.133 đồng
Chỉ tiêu 12 - lợi nhuận phát sinh trong kỳ là : (100.545.133 đồng)
Chỉ tiêu 13 - Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế là 124.000.000 đồng
Mình hơi thắc mắc chỗ chi tiêu 11 và 13 lại sao có sự chênh lệch vậy?
Chưa rõ chỗ chỉ tiêu 13 theo tài liệu bạn gởi kèm.
- Chỉ tiêu [13] : Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế, chỉ tiêu này phản ánh toàn bộ các điều chỉnh về doanh thu hoặc chi phí được ghi nhận theo chế độ kế toán, nhưng không phù hợp với quy định của Luật thuế TNDN, làm tăng tổng lợi nhuận phát sinh của người nộp thuế , ví dụ như: chi phí khấu hao TSCĐ không đúng quy định, Chi phí lãi tiền vay vượt mức khống chế theo quy định, chi phí không có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định, các khoản thuế bị truy thu và tiền phạt về vi phạm hành chính đã tính vào chi phí, chi phí không liên quan đến doanh thu, thu nhập chịu thuế TNDN ...
Bạn có thể tham khảo thêm tài liệu sau :
Hướng dẫn kê khai nộp thuế TNDN tạm tính số 10806/CT-TTHT ngày 25/10/2007 http://hcmtax.gov.vn/UserFiles/File/... TNDN quý (1).doc

Thân

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
hức hức chính cái công văn này báo hại em ....chẳng hiểu gì cả. bác KTGG ạ. họ lôi cái chính cái CV(10806) này ra và nói với em kê khai như vậy. Thực tình là thắc mắc chết được. Trong khi chẳng có tẹo doanh thu nào, trong khi chi thì nhiều mà toàn là chi không có hóa đơn chứng từ gì cả.
Nếu mà nói rõ hơn ngay lúc post bài thì đỡ quá, bác KTGG đã có thể giải thích cho em rùi. Đành vậy.!
Thực ra cái chỉ tiêu [13] đó là cái khoản chi phí không có hóa đơn chứng từ, còn chỉ tiêu số 11 là các chi phí có hóa đơn chứng từ. Các bác kiểm toán nói là tổng chi phí kế toán sẽ bằng chỉ tiêu[11] + [13]. sau khi cộng hai khoản này lại là có phát sinh thì phải chịu nộp thuế. Thực sự nếu mà như thế thì lãng nhách thiệt. Nếu mà điều chỉnh đúng theo hướng dẫn chỉ tiêu[13] trong CV10806 thì nếu chi phí không hợp lý, hợp lệ như bên em thì ...tự nhiên có doanh thu chịu thuế. lạ nhỉ. Vậy thì em tội gì phải khai cái chi phí không hợp lý, hợp lệ này vào hệ thống kế toán công ty chi cho phải đi nộp thuế.... theo dõi nội bộ có phải hơn ko? Vị kiểm toán này em chẳng phục chút nào.
Bác GTGG quay lại giúp em với.

Sửa lần cuối:
NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Sau khi đọc kỹ thì chỉ tiêu [11] phải là tổng chi phí thực tế trên sổ sách kế toán(bao gồm hợp lý và không HL, hợp lệ, và chỉ tiêu là điều chỉnh các khoản chi phí hợp lý hợp lệ... Anh chị cho biết em hiểu như vậy là chính xác chứ ạ
Cám ơn tất cả mọi người.

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Sau khi đọc kỹ thì chỉ tiêu [11] phải là tổng chi phí thực tế trên sổ sách kế toán(bao gồm hợp lý và không HL, hợp lệ, và chỉ tiêu là điều chỉnh các khoản chi phí hợp lý hợp lệ... Anh chị cho biết em hiểu như vậy là chính xác chứ ạ
Cám ơn tất cả mọi người.

Chào bạn, theo mình chỉ tiêu [11] là các chi fí hợp lệ, còn chỉ tiêu [13] là chỉ tiêu để cho các chi fí ko hợp lệ vô (bị fạt, chi fí ủng hộ, các chi fí ko hợp lệ khác...)

NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Chào bạn, theo mình chỉ tiêu [11] là các chi fí hợp lệ, còn chỉ tiêu [13] là chỉ tiêu để cho các chi fí ko hợp lệ vô (bị fạt, chi fí ủng hộ, các chi fí ko hợp lệ khác...)

Theo mình thì không thể như thế, trong trường hợp nếu chi phí hợp lệ[11] là 10.000 đồng. chi phí không HL,HL[13] là 20.000 đồng.Ở đây cho là chưa phát sinh doanh thu(=0). Thế thì CT[16]=[12]+[13]-[14]-[15]=10.000d. Vô lý.
CV-Số : 10806/CT – TTHT nói:
- Chỉ tiêu [11] - Chi phí thực tế phát sinh : là toàn bộ các khoản chi phí thực tế phát sinh liên quan đến doanh thu thực tế phát sinh trong kỳ tính thuế. Chỉ tiêu này bao gồm: Chi phí sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ; Chi phí hoạt động tài chính và các khoản chi phí khác ghi nhận trên sổ sách kế toán của người nộp thuế
anh coi thử mấy chữ màu đỏ đậm, thì rõ ràng nó nói rằng đây là chi phí kế toán chứ. Do đó chỉ tiêu [11] hiển nhiên đó là chi phí bao gồm chi phí hợp lý, hợp lệ và CP không HL,HL

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Thắc mắc cách kê khai tạm tính Quý 4

Theo mình thì không thể như thế, trong trường hợp nếu chi phí hợp lệ[11] là 10.000 đồng. chi phí không HL,HL[13] là 20.000 đồng.Ở đây cho là chưa phát sinh doanh thu(=0). Thế thì CT[16]=[12]+[13]-[14]-[15]=10.000d. Vô lý.

anh coi thử mấy chữ màu đỏ đậm, thì rõ ràng nó nói rằng đây là chi phí kế toán chứ. Do đó chỉ tiêu [11] hiển nhiên đó là chi phí bao gồm chi phí hợp lý, hợp lệ và CP không HL,HL

Chỉ tiêu 11 "Chi phí phát sinh trong kỳ" luôn luôn lớn hơn Chỉ tiêu 13 "Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế "
(Trong chỉ tiêu 11 ngầm định là có cả chỉ tiêu 13)

Giả sử như bạn trình bày
Chỉ tiêu [10] - DT PS trong kỳ = Không có
Chỉ tiêu [11] - Chi phí phát sinh trong kỳ 20.000 đồng.
Chỉ tiêu [12] - Lợi nhuận PS trong kỳ {[12]=[10]-[11]} = (20.000 đồng)
Chỉ tiêu [13] - Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế : 10.000 đồng
Chú ý : Chỉ tiêu [13] phải nhỏ hơn Chỉ tiêu [11]​
Chỉ tiêu [14] và Chỉ tiêu [15] : Không có
Chỉ tiêu [16]=[12]+[13]-[14]-[15]=(10.000 đồng.)
Các chỉ tiêu còn lại bạn để trống

Thân.

---------
P/S : Trong quá trình viết nhanh trả lời cho bạn có gì sai sót mong được bỏ qua cho.

- Chỉ tiêu [12] - Lợi nhuận thực tế phát sinh trong kỳ : [12] = [10] – [11] .

- Chỉ tiêu [13] : Điều chỉnh tăng lợi nhuận theo pháp luật thuế, chỉ tiêu này phản ánh toàn bộ các điều chỉnh về doanh thu hoặc chi phí được ghi nhận theo chế độ kế toán, nhưng không phù hợp với quy định của Luật thuế TNDN, làm tăng tổng lợi nhuận phát sinh của người nộp thuế , ví dụ như: chi phí khấu hao TSCĐ không đúng quy định, Chi phí lãi tiền vay vượt mức khống chế theo quy định, chi phí không có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định, các khoản thuế bị truy thu và tiền phạt về vi phạm hành chính đã tính vào chi phí, chi phí không liên quan đến doanh thu, thu nhập chịu thuế TNDN ...

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA