Phần mềm MISA và cách chuyển đổi HH thành CCDC

• Thread starter thuytramkt2007
  • Ngày gửi
T

thuytramkt2007

Guest
11/12/07
50
0
0
kontum
Chào cả nhà! nhà mình có ai sử dụng phàn mềm MISA ko chi cho em với:Em dang ko biết hạch toán như thế nào khi chuyển HH thành CCDC cho hợp lý .Em đã hạch toán như thế này
Vào danh mục " Chứng tử nghiệp vụ khác" hạch toán
Nợ Tk 153
Có TK 156( ko biết là có phản ánh thuế ở nghiệp vụ này ko?)
Sau đó hạch toán
Nợ Tk142
Có Tk 153
hàng tháng phân bổ
Nợ TK642
Có tk 142
Nhưng nếu hạch troán như thế này thì ko phản ánh được số hàng tồn trong kho.DN sử dụng hóa đơn bán hàng kiêm pxk nên em ko biết làm sao cho các số liệu hợp lý.Nhờ các bác chỉ giáo(A wên phần mềm này em chỉ cóp lại thôi nên ko xem hương dẫn trực tuýen được và cũng ko co sách hương dẫn):wall::wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
39
Hà nội
Trả lời !

Chào bạn trong trường hợp này bạn làm như sau:
Vào Quản lý kho xuất kho chọn TK đối ứng là 153.
Sau đó vào chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán N142 \C 153.

Chúc bạn thành công !

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Cty xây dựng phần mềm sẽ tùy thuộc vào tình hình sản xuất của Cty, dựa vào các vật tư, hàng hóa để xây dựng mã và theo dõi hàng tồn kho. Cái này bạn phải hỏi bên cung câp phần mềm hoặc người nào đó bên bạn đã được bên CC phần mềm hướng dẫn.
Thân!

T

thuytramkt2007

Guest
11/12/07
50
0
0
kontum
Cảm ơn bạn hung09 rất nhiều!Mình rất mong dược bạn giúp đỡ nhiều hơn!

T

thuytramkt2007

Guest
11/12/07
50
0
0
kontum
Cho mình hỏi thêm là khi chuyển HH như vậy thì tiền thuế sẽ như thế nào
VD: Mua hàng 16.000.000 và thuế 800.000.Phần thuế này thì tính như thế nào.Khi vào danh mục chứng từ nghiệp vụ khác có phải phản ánh thuế ko?

Sửa lần cuối:
H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
39
Hà nội
Trả lời !

Cho mình hỏi thêm là khi chuyển HH như vậy thì tiền thuế sẽ như thế nào
VD: Mua hàng 16.000.000 và thuế 800.000.Phần thuế này thì tính như thế nào

Chào bạn trong trường hợp này không liên quan đến thuế.
Khi mua hàng bạn nhập vào kho N156, N1331\ Co 331.
Khi xuất chuyển thành CCDC ghi N153 \ C156 (chỉ có giá trị hàng hóa: 16 tr)

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Chào bạn trong trường hợp này bạn làm như sau:
Vào Quản lý kho xuất kho chọn TK đối ứng là 153.
Sau đó vào chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán N142 \C 153.

Chúc bạn thành công !
Bạn có chỗ sai khi hướng dẫn làm như cách này, từ cái sai về thủ tục dẫn đến sai về cách thao tác trên phần mềm của chính bạn :quiet:

Sai chỗ nào ư, đố các bạn đó, tui đi ăn cơm rồi về chỉ cho cách làm đúng :two:

T

thuytramkt2007

Guest
11/12/07
50
0
0
kontum
Bác ơi cụ thể là sai gì vậy ạ?Bác chỉ cho em với, em đang làm báo cáo năm nên cần gấp.Cảm ơn bác trước nhé!

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
39
Hà nội
Không có gì sai !

Bác ơi cụ thể là sai gì vậy ạ?Bác chỉ cho em với, em đang làm báo cáo năm nên cần gấp.Cảm ơn bác trước nhé!

Chào bạn !
Bạn không phải lo lắng về vấn đề này. Bạn vui lòng gọi điện trực tiếp cho mình. Mình sẽ giải thích cụ thể !!!

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Khi xuất dùng hàng hóa để phục vụ sxkd, bạn phải lập hóa đơn (chỉ ghi giá vốn, không ghi thuế) và dùng hóa đơn để hạch toán chi phí. Như vậy bạn sẽ phải hạch toán:
N632 / C156
N153 / C511

Sau đó, xuất kho công cụ dụng thì làm như bình thường:
N142, 242 / C153
Phân bổ:
N642, 154 / C142, 242

Như vậy, nếu làm như cách của hung09 thì:

1. Không đúng về hạch toán
2. Không thể hiện được tờ hóa đơn trên bảng kê khai thuế GTGT

Bạn không phải lo lắng về vấn đề này. Bạn vui lòng gọi điện trực tiếp cho mình. Mình sẽ giải thích cụ thể !!!
Bạn làm sai thì có gọi điện bạn vẫn hướng dẫn sai, phải không bác :1nono:

T

thuytramkt2007

Guest
11/12/07
50
0
0
kontum
Khi xuất dùng hàng hóa để phục vụ sxkd, bạn phải lập hóa đơn (chỉ ghi giá vốn, không ghi thuế) và dùng hóa đơn để hạch toán chi phí. Như vậy bạn sẽ phải hạch toán:
N632 / C156
N153 / C511

Sau đó, xuất kho công cụ dụng thì làm như bình thường:
N142, 242 / C153
Phân bổ:
N642, 154 / C142, 242

Như vậy, nếu làm như cách của hung09 thì:

1. Không đúng về hạch toán
2. Không thể hiện được tờ hóa đơn trên bảng kê khai thuế GTGT

Bạn làm sai thì có gọi điện bạn vẫn hướng dẫn sai, phải không bác :1nono:

Bác ơi cụ thể là lập HD gì vậy bác?Chổ này em ko hiểu?:sad:

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Bác ơi cụ thể là lập HD gì vậy bác?Chổ này em ko hiểu?:sad:
Thông Tư 32 nói:
...
5- Trong một số trường hợp việc sử dụng và ghi hoá đơn, chứng từ được thực hiện cụ thể như sau:
...

5.4- Sử dụng hoá đơn, chứng từ đối với hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ, cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo:

a- Đối với hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì phải lập hoá đơn GTGT, trên hoá đơn ghi rõ là hàng tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh không thu tiền. Cơ sở kinh doanh sử dụng hoá đơn để làm chứng từ hạch toán.
...

T

thuytramkt2007

Guest
11/12/07
50
0
0
kontum
Cảm ơn bác nhiều!Nhưng trong trường hợp những HH này xuát dùng từ tháng 11 nhưng mà HD bây giờ đã ghi tới tháng 01/2008 thì làm thế nào ạ

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Cảm ơn bác nhiều!Nhưng trong trường hợp những HH này xuát dùng từ tháng 11 nhưng mà HD bây giờ đã ghi tới tháng 01/2008 thì làm thế nào ạ
Nếu HH này là tự chế tạo, tự sản xuất thì khó cho bạn rồi, còn nếu HH này là mua ngoài nhập kho 156 thì đơn giản thôi, bạn làm bằng phần mềm mà, sửa sổ rất đơn giản.

H

hung09

Cao cấp
22/12/06
257
0
16
39
Hà nội
Quá rắc rối !

Ở đây là xuất chuyển hàng hóa thành công cụ dụng cụ mà lại phải rắc rối lập hóa đơn hả ông già !

L

ltlan

Guest
1/8/07
30
0
0
40
Hà Nội
Bạn OldNTV xem lại câu hỏi của Thuytramkt2007 đi, bạn ấy đang hỏi chuyển hàng hóa thành CCDC cơ mà. Làm như bạn hung09 là đúng rồi.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Ở đây là xuất chuyển hàng hóa thành công cụ dụng cụ mà lại phải rắc rối lập hóa đơn hả ông già !
Bạn OldNTV xem lại câu hỏi của Thuytramkt2007 đi, bạn ấy đang hỏi chuyển hàng hóa thành CCDC cơ mà. Làm như bạn hung09 là đúng rồi.
Tùy các bạn thôi, các bạn tuân thủ hay không là tùy mỗi kế toán, Bộ Tài Chính không bắt buộc DN phải làm theo quy định, khi quyết toán thuế thì cứ có hóa đơn thì chấp nhận chi phí hợp lý, không có thì xuất toán. Hên xui. :bigok:

Nếu không buộc phải xuất hóa đơn khi đưa hàng hóa vào tiêu dùng thì tình hình là đến cuối năm, DN thấy nộp thuế TNDN nhiều nên tìm cách đôn thêm chi phí trong năm bằng cách lấy HH tồn kho trong năm xuất dùng vô tội vạ để tăng chi phí, giảm lãi, bớt thuế.

B

Bich Nhu

Guest
21/1/08
10
0
1
Buôn Ma Thuột
Xin chào,
Mình là thành viên mới nên không biết vào mục nào để hỏi đáp cả. Công ty mình mới thành lập, vừa rồi có 1 phiếu thu của phòng đăng ký kinh doanh và 2 "biên lai thu tiền phí, lệ phí có mệnh giá", Mình mới đi làm, chưa có kinh nghiệm nên mình không biết phải hạch toán khoản chi này như thế nào, mong mọi người chỉ bảo với, cảm ơn nhiều!!!...

B

Bich Nhu

Guest
21/1/08
10
0
1
Buôn Ma Thuột
Xin chào,
Mình là thành viên mới nên không biết vào mục nào để hỏi đáp cả. Công ty mình mới thành lập, vừa rồi có 1 phiếu thu của phòng đăng ký kinh doanh và 2 "biên lai thu tiền phí, lệ phí có mệnh giá", Mình mới đi làm, chưa có kinh nghiệm nên mình không biết phải hạch toán khoản chi này như thế nào, mong mọi người chỉ bảo với, cảm ơn nhiều!!!...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA