Nộp thuế TNCN

• Thread starter le thi mai
  • Ngày gửi
L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
Công ty mình vừa truy lĩnh lương từ tháng 10 đến tháng 12 năm 2007 nên bị phát sinh thuế TNCN cho nhân viên mà bây giờ gần cuối tháng 1/08 rồi làm sao bây giờ. Các bạn giúp mình làm thủ tục gì với những mẫu biểu số bao nhiêu trong TT60, liệu ra tết mình làm thuế TNCN cho T10-T12/07 được không nhỉ
Mình muốn hỏi các bạn cty mình trả lương tháng 13 trong HDLD ghi rõ là lương tháng 13 trả từ1 đến 3 tháng lương, Vậy lương tháng 13 có người nhận được 3 tháng lương.Vậy khi quyết toán lương 13 đó có bị bóc bớt không nhỉ

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mlthi

Guest
24/1/08
11
0
0
VungTau
Theo mình thì thuế thu nhập cá nhân tính theo thu nhập thực lĩnh, nếu lĩnh trong năm 2008 là thu nhập chịu thuế của năm 2008, không phải tính ngược lại đâu bạn ạ. Vậy bạn phải tính vào tờ khai thuế thu nhập cá nhân tháng 1/2008 thôi.
Còn về lương tháng 13 vẫn nằm trong tổng quỹ lương đăng ký và đóng bảo hiểm đầy đủ thì làm không bị bóc ra đâu.
Thân!

Sửa lần cuối:
L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
Mình đọc luật thuế TNCN mà đau hết cả đầu.Trong năm nếu nộp thuế TNCN từ T10-T12( nộp 3 tháng) nhưng cả năm thu nhập của họ không vượt quá 60 triệu/năm thì được nhà nước trả lại à

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
123
0
16
40
Hà nội
Bình thường thì bạn sẽ làm tờ khai thuế TNCN và nộp tiền thuế ở thời điểm phát sinh thuế TNCN, sau đó cuối năm làm Quyết toán, nếu Thu nhập cả năm <=60tr thì được hoàn trả lại. Nhưng mình đang nghĩ chỉ phát sinh vào thời điểm cuối năm do tháng lương thứ 13 thì mình có thể tách thành bảng lương riêng - Coi như khoản trích bổ sung lương thì sẽ không cần phải làm tờ khai và nộp thuế nữa. Vì dù sao QT cả năm cũng không phải nộp mà.

M

mlthi

Guest
24/1/08
11
0
0
VungTau
Nếu tính vào thu nhập chịu thuế năm 2007 và tính tổng thu nhập chịu thuế nhỏ hơn 60triệu đ/năm để không phải nộp thuế thu nhập cá nhân thì trên chứng từ bạn phải thể hiện là nhận thu nhập trước ngày 31.12.2007. Trường hợp chứng từ thể hiện nhận sau ngày này thì lại phải tính vào thu nhập năm 2008.
Thân!