Làm sai báo cáo thuế

• Thread starter vandoan
  • Ngày gửi
V

vandoan

Trung cấp
30/9/06
59
0
0
tp. hcm
Chào cả nhà!!!
- Mọi người ơi, cứu với. Mình mới vô làm công ty này chỉ 2 tháng thôi, mà bây giờ phát hiện ra báo cáo thuế của công ty sai quá trời luôn. Lúc trước, công ty thuê nhỏ kế toán làm bán thời gian, nhỏ này lấy hóa đơn tháng sau làm báo cáo thuế cho tháng trước. Ví dụ như hóa đơn tháng 12 nhưng báo cáo thuế tháng 11. Bây giờ mình phải làm sao hả mọi người!! Giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hunga

Guest
15/11/07
51
0
0
TP.HCM
bên mình lúc trước cũng như thế đó, đành chịu thôi chứ biết sao. Rút kinh nghiệm, dù sao thì những chứng từ đó cũng hợp lệ mà. Nhưng đó là hóa đơn đầu vào hay đầu ra thế?

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
124
0
16
40
Hà nội
Chào cả nhà!!!
- Mọi người ơi, cứu với. Mình mới vô làm công ty này chỉ 2 tháng thôi, mà bây giờ phát hiện ra báo cáo thuế của công ty sai quá trời luôn. Lúc trước, công ty thuê nhỏ kế toán làm bán thời gian, nhỏ này lấy hóa đơn tháng sau làm báo cáo thuế cho tháng trước. Ví dụ như hóa đơn tháng 12 nhưng báo cáo thuế tháng 11. Bây giờ mình phải làm sao hả mọi người!! Giúp mình với

Hic, T11 khai vào T12 còn chấp nhận được. Chứ T12 mà khai vào T11 thì....:wall:. Nhỏ này làm ăn vô trách nhiệm quá ! Có lẽ bạn nên hỏi CB Thuế để xin làm lại xem sao. Mình mới chỉ gặp TH này trên Sổ sách thôi, nghĩa là Hóa đơn T11,T12 tống vào CP tháng 9,T10. Trên sổ sách còn sửa được, chứ BC Thuế thì....:wall:

*****winer

*****winer

Bushido
bên mình lúc trước cũng như thế đó, đành chịu thôi chứ biết sao. Rút kinh nghiệm, dù sao thì những chứng từ đó cũng hợp lệ mà. Nhưng đó là hóa đơn đầu vào hay đầu ra thế?

Bạn nên loại những hóa đơn kê nhầm đó, kế vào đúng tháng hoặc trong thời gian 03 tháng liền kế khi phát sinh hóa đơn đó và làm công văn giải trình với bác thuế nếu rõ lý do sai sót + điều chỉnh tờ khai thuế luôn

V

vandoan

Trung cấp
30/9/06
59
0
0
tp. hcm
Hic, T11 khai vào T12 còn chấp nhận được. Chứ T12 mà khai vào T11 thì....:wall:. Nhỏ này làm ăn vô trách nhiệm quá ! Có lẽ bạn nên hỏi CB Thuế để xin làm lại xem sao. Mình mới chỉ gặp TH này trên Sổ sách thôi, nghĩa là Hóa đơn T11,T12 tống vào CP tháng 9,T10. Trên sổ sách còn sửa được, chứ BC Thuế thì....:wall:

Mình cũng định hỏi cán bộ thuế đó, nhưng hổng biết có bị phạt gì không nhỉ? Chứ báo cáo thuế mà sai, mai mốt phát hiện ra chắc phạt chết quá

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Các này bó tay. mình chưa gặp. tốt nhất bạn hỏi CBQL cho chắc. Mình phát hiện ra sai và tự sửa còn nhẹ hơn là để đến lúc thuế biết mình sai

H

hunga

Guest
15/11/07
51
0
0
TP.HCM
mình nghĩ là cũng không sao. vì thực chất là những chi phí đó mình có và nó nằm ở đầu tháng nên mình có thể đưa vào báo cáo tháng trước (báo cáo là 20 cơ mà), chứ mà giờ lật lại à? nó sai từ lúc công ty mới thành lập cơ (năm 2006).

I

italyh2h

Guest
18/4/06
26
0
1
h2h
Chào cả nhà!!!

Nếu là hóa đơn của 10 ngày đầu tháng thì mình nghĩ là không sao đâu vì mình được phép mượn VAT 10 ngày đầu tiên của tháng tiếp theo để không phải đi nộp thuế mà. Trước mình cũng zậy. Chỉ thể hiện trên VAT thôi nhé, chứ còn sổ sách kế toán thì vẫn phải khớp ngày.:beernow:

P

Pham Cong

Guest
22/7/05
47
0
0
44
TP HCM
Theo mình nghĩ thì trường hợp này bạn làm như các trường hợp sai sót khác thôi.
- làm báo cáo điều chỉnh giảm đối với các hóa đơn đã báo cáo sai ( Tất nhiên theo quy định mới thì bạn phải mang tiền đi nộp số thuế điều chỉnh giảm đó và 0.05% lãi / ngày)
- Khai báo thuế cho các hóa đơn đã điều chỉnh giảm đó nếu còn trong thời hạn báo cáo thuế ( không quá 03 tháng )

C

CK7

Guest
6/3/07
31
0
0
HN
Vậy còn trường hợp, hóa đơn bị kê lặp (tháng 5 kê rồi tháng 6 lại kê lại) thì sử lý ra sao hả các bác.( Từ năm 2006)

H

hunga

Guest
15/11/07
51
0
0
TP.HCM
Theo mình nghĩ thì trường hợp này bạn làm như các trường hợp sai sót khác thôi.
- làm báo cáo điều chỉnh giảm đối với các hóa đơn đã báo cáo sai ( Tất nhiên theo quy định mới thì bạn phải mang tiền đi nộp số thuế điều chỉnh giảm đó và 0.05% lãi / ngày)
- Khai báo thuế cho các hóa đơn đã điều chỉnh giảm đó nếu còn trong thời hạn báo cáo thuế ( không quá 03 tháng )

Nếu như công ty vẫn còn đang khấu trừ thuế GTGT thì không nộp phạt đâu, chỉ làm bảng điều chỉnh theo phần mềm HTKK thôi. Công ty mình cũng điều chỉnh và đang khấu trừ nên không sao nè.

T

tamthuyentinh

Guest
Sai báo cáo thuế

Chào cả nhà!!!

W

wenbie

Guest
2/2/07
25
0
0
HN
Thì cuối năm CK7 làm điều chỉnh và giải trình thôi. nếu phát hiện sai phải nộp thêm thuế cho nhà nước thì bạn nhớ tính thêm cả phần phạt 0.05% nữa nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA