Hàng Nhập khẩu không có tờ khai hải quan

• Thread starter eacvn
  • Ngày gửi
E

eacvn

Guest
3/11/07
42
0
0
37
Hà Tây
Chào các bạn.

Các bạn giúp mình với.

Thank ! nhiều nhiều!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
đề nghị bạn cho biết Căn cứ vào đâu để nộp thuế 8Tr? bạn ko mở tờ khai Hải quan thì lấy căn cứ gì để nộp thuế?

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Hàng thực phẩm liên quan đến Sức khỏe con người phải đăng ký kiểm cha chất lượng (cục VSATTP - Bộ Y tế) sau đó phải công bố tiêu chuẩn rồi mới đc bán ra thị trường. Khi làm Thủ tục HQ chỉ cần Giấy Đăng ký kiểm tra chất lượng là Hải quan sẽ cho Tạm giải phóng hàng để DN đưa về kho bảo quản đợi khi có thông báo kết quá mới đc xuất Hóa đơn bán ra Thị trường.

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
công ty mình cũng vừa nhập 1 lô hàng (cty chuyển phát nhanh nhận hộ rồi gửi về tận nơi cho cty) nhưng ko coóTKHQ, chỉ có invoice thôi. Mình phải làm gì đây? vì mình đã chuyển tiền qua ngân hàn.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Cty bạn giao Cho Cty chuyển phát làm thủ thục nhập khẩu theo Hợp đồng uỷ thác hay lấy tên Pháp nhân của Cty bạn để nhập khẩu trực tiếp?

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
cty mình đứng ra NK trực tiếp, nhưng ko hiểu sao lần này lại có anh chàng DHL xen vào, và họ nói rằng lô hàng của cty mình họ ko làm TKHQ riêng mà gộp vào với nhiều hàng của nhiều đơn vị khác nên ko có TKHQ để trả cho cty mình, hiện giờ thì mình chỉ có invoice thôi.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
cty mình đứng ra NK trực tiếp, nhưng ko hiểu sao lần này lại có anh chàng DHL xen vào, và họ nói rằng lô hàng của cty mình họ ko làm TKHQ riêng mà gộp vào với nhiều hàng của nhiều đơn vị khác nên ko có TKHQ để trả cho cty mình, hiện giờ thì mình chỉ có invoice thôi.
--------
hí hí...vậy là bên làm dịch vụ "làm thủ tục HQ" đã Lấy pháp nhân của đơn vị khác để làm thủ tục nhập khẩu. cần phải giải quyết ngay nếu không mà bên Quản Lý Thị trường nhảy vào mà chỉ có 1 cái Invoice là chết toi:
1. Nếu Đơn vị khác nhập Khẩu cần phải có: HĐ uỷ thác nhập khẩu do Cty bạn uỷ quyền cho Cty đó làm thủ tục nhập khẩu; yêu cầu CTy đó Xuất Hoá đơn GTGT trả hàng cho bạn. Nếu ko làm HĐ uỷ thác NK thì bảo bên Cty NK xuất cho bạn cái HĐ GTGT và làm HĐ kinh tế mua bán Nội địa "bỏ ngay cái Invoice kia vào Recycle Bin".
* Nếu ko làm như trên "ko phải doạ đâu" Quản Lý thị trường mà biết sẽ bị khép tội "trốn thuế" và ngoài việc bị phạt Cty bạn không thể hạch toán lo hàng đó đc đâu.
Trân trọng!@

E

eacvn

Guest
3/11/07
42
0
0
37
Hà Tây
Tại mình không biết.Lần nhập khẩu đó là do 1 Anh ở công ty làm,Anh ấy lại nhờ 1 nguời khác làm.Người đó lại qua bên dịch vụ vì vậy khi lấy hàng về xong,mấy hôm sau hởi Họ nói không có chứng từ.

8 Tr đó là đã khai trên tờ khai hải quan (bao gômg thuế GTGT Và thuế nhập khẩu)
Nhưng tờ khai HQ đó không có giá tri ( Khai trước ở nhà)

bây h Mình phải làm sao với lô hàng đó?

Các Anh /Chị chỉ giúp.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Cậu kêu anh kia qua Cty nào đứng nên làm thủ thục nhập khẩu hàng hóa thì bảo họ xuất cho mình cái HĐ GTGT (coi như mua bán nội địa) là có thể hợp pháp hóa được lô hàng đó!
thế nhé, lần sau phải cẩn thận hơn!
Chúc thành công!
Trân trọng!

E

eacvn

Guest
3/11/07
42
0
0
37
Hà Tây
Cam on ban nhieu,Nhung con chung tu bo xung cho Ngân hàng thì sao?Mình chuyển tiền qua ngân hàng mà.
Mình lại có đầy đủ :Invoil,packinglist của Lô hàng đó.

Vậy làm sao hả bạn?

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Chào các bạn.

Các bạn tư vấn giúp mình tình huống sau với:

Công ty Mình có 1 lô hàng nhập khẩu ( Hàng ngành Thực Phẩm)
Lô hàng này mình chuyển tiền thanh toán qua ngân hàng.

Khi hàng về Sân bay,Nếu để có tờ khai Hải Quan hàng phải qua kiểm dịch,Nhưng vì là hàng thực phẩm nên nếu mở ra sẽ bị hỏng nên Nhân Viên bên mình đem luôn về (Cty mình đã làm trước tờ khai ơ nhà: Thuế GTGT và thuế Nhập khẩu là : hơn 8 triệu)Khi cầm hàng về nhân viên bên mình vẫn nộp số tiền trị giá trên.
Nhưng lại không có chứng từ liên quan ( Tờ khai Hải Quan)

Về thực tế Bên mình có tất cả chứng từ của lô hàng nhập khẩu trên: invoi,packinglist..(chỉ thiếu tờ khai)...

mình phải bổ xung chứng từ này cho ngân hàng.
Và còn hạch toán trên thuế cho hợp lý.

Các bạn giúp mình với.

Thank ! nhiều nhiều!
--------
Trường hợp này rất khó tư vấn cho bạn.
1. Hàng hóa của bạn nhập khẩu ko mở tờ khai HQ ---> Trốn thuế
2. Hàng TPhẩm liên quan đến sức khỏe con người không được phép của Bộ Y tế (nếu có virus lây bệnh thì sao nhỉ?)
3. Các Chứng từ Invoice, list... chỉ có giá trị khi bạn làm thủ tục Hải quan và thanh toán quốc tế (TT quốc tế phải dựa trên Hợp đông ngoại thương và TKHQ gốc)
* trường hợp đã chuyển tiền cho nhà cung cấp thì có thể chuyển đổi sang Hợp đồng mua bán ngoại thương của lần Nhập khẩu lần sau. (coi như ứng tiền trước cho bên bán) trường hợp này bạn chỉ cần có HĐ mua bán thương trong đó có chi tiết Phương thức Thanh toán lần 1 - ứng trước tiền hàng.... lần 3 - sau khi nhận đủ hàng.... nhưng đừng có "xách tay" như lần trước nhé!
* Mặt hàng Thực phẩm rất nhạy cảm! đừng làm liều!
* bạn có thể mở Tờ khai HQ trước 15 ngày tình từ ngày hàng về. bạn cứ làm thủ tục Đang ký kiểm tra chất lượng - Cục VSATTP - BYT và sau đó là Công bố tiêu chuẩn chất lượng hàng hóa. (cần lấy mẫu về trước) sau khi đã ok phần thủ tục thì tiến hanhf mở TKHQ và alo bên bán chuyển hàng về.
* Vì đây là mặt hàng NK có điều kiện nên phải thận trọng!@
trân trọng!:1nono:

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
(Cty mình đã làm trước tờ khai ơ nhà: Thuế GTGT và thuế Nhập khẩu là : hơn 8 triệu)Khi cầm hàng về nhân viên bên mình vẫn nộp số tiền trị giá trên.
-----------
Nhân viên của bạn làm ăn kiểu gì vậy? nộp thuế mà không có TK HQ là sao??? có Giấy Nọpp tiền ko bạn?
có rất nhiều lý do đấy!..

P

pmphuong

Sơ cấp
31/7/09
26
0
1
HN
Nhập khẩu phần mềm diệt vi rút

Các anh chị cho em hỏi, bên em nhập khẩu phần mềm diệt vi rút thì có phải mở tờ khai hải quan không ạ?
các anh chị chỉ giùm em nhanh nhanh với ạ!
em xin chân thành cảm ơn

PhuHoangVN

PhuHoangVN

Trung cấp
4/10/10
112
1
0
HN
Đây là hàng miễn kiểm hả bạn?

P

pmphuong

Sơ cấp
31/7/09
26
0
1
HN
em vừa mới làm về mảng này nên cũng chưa biết gì ạ
em thấy không có tờ khai hải quan gì cả

N

nguyenbavuong

Sơ cấp
28/4/09
37
1
0
Hanoi
Chào các bạn.

Các bạn tư vấn giúp mình tình huống sau với:

Công ty Mình có 1 lô hàng nhập khẩu ( Hàng ngành Thực Phẩm)
Lô hàng này mình chuyển tiền thanh toán qua ngân hàng.

Khi hàng về Sân bay,Nếu để có tờ khai Hải Quan hàng phải qua kiểm dịch,Nhưng vì là hàng thực phẩm nên nếu mở ra sẽ bị hỏng nên Nhân Viên bên mình đem luôn về (Cty mình đã làm trước tờ khai ơ nhà: Thuế GTGT và thuế Nhập khẩu là : hơn 8 triệu)Khi cầm hàng về nhân viên bên mình vẫn nộp số tiền trị giá trên.

Về thực tế Bên mình có tất cả chứng từ của lô hàng nhập khẩu trên: invoi,packinglist..(chỉ thiếu tờ khai)...

mình phải bổ xung chứng từ này cho ngân hàng.
Và còn hạch toán trên thuế cho hợp lý.

Các bạn giúp mình với.

Thank ! nhiều nhiều!

Mình nghi rằng lô này làm lung tung rồi, không thể có tờ khai được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA