Đề nghị giúp ghi Quyết toán TNCN theo mẫu số 04/TNCN và Mẫu số 04-1/TNCN

• Thread starter mynhan
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Quyết toánThuế thu nhập cá nhân thường xuyên được thực hiện bởi 2 mẫu :
Mẫu số 04/TNCN :Tờ khai quyết toán thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao
Mẫu số 04-1/TNCN : Bảng quyết toán chi tiết số thuế thu nhập của cá nhân
người lao động.

Các bạn nào đã làm quyết toán thuế thu nhập cá nhân theo 2 mẫu ghi trên xin hướng dẫn cho mình cách lập với vì đây là lần đầu tiên trong đời mình mới làm đây.
Cơ sở để lập 2 mẫu biểu này. Lập mẫu nào trước ?

Mẫu số 04-1/TNCN :
Cột 2 - Họ và tên cá nhân : Cột này mình liệt kê tất cả danh sách lao động trong năm gồm những người không chịu thuế và những người chịu thuế ? hay chỉ ghi những người chịu thuế thôi.
Ý cột này có phải là đưa tất cả danh sách lao động của Cty trong năm lên không ?
Gồm A : Thu nhập thường xuyên người Việt Nam
B : Thu nhập thường xuyên người nước ngoài
Cột 3 - Mã số thuế cá nhân : Lấy từ đâu để đưa vào ?
Cột 4 đến cột 8 : Thu nhập chịu thuế
Thu nhập chịu thuế : Có phải lấy từ cột lương lãnh hưởng trong năm (-) trừ BHXH và BHYT trong năm không ?
Cột 4 : Tổng số là : Cộng của cột 5 đến cột 7 phải không ?
Cột 5 : Lương (Cột này có phải là tổng lương đã trừ BHXH+BHYT) phải không ?
Cột 6 : Thưởng
Cột 7 : Khác
Bình quân tháng. Cách ghi cột này
Cột 9 đến cột 12 : Thuế thu nhập
Cột 9 đến cột 10 : Thuế phải nộp, trong đó cột 9 : Tháng : cách ghi chỗ này : Lấy tổng số tháng của người lao động làm việc thực tế của đơn vị phải không ? Nếu những người đã nghỉ việc. Giả sử từ đầu năm (Tháng 01 -> tháng 5) thì mình ghi 5 tháng phải không ? Làm đầy đủ 12 tháng cộng lương tháng thứ 13 mình ghi 12 tháng hay 13 tháng ?
Cột 10 : Tổng số - Cách tính nào để có số liệu đưa vào cột này ?
Cột 11 : Tổng số thuế khấu trừ - Cách tính nào để có số liệu đưa vào cột này ?
Cột 12 : Số thuế còn phải khấu trừ (+) hoặc thoái trả (-). Cách tính nào để có số liệu đưa vào cột này ?

Xin giúp mình cách làm. Cám ơn nhiều.

Còn Mẫu số 04/TNCN :Tờ khai quyết toán thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao mình sẽ ghi bài tiếp sau.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
tên thì bạn chỉ ghi tên những người nộp thuế thu nhập cá nhân thôi, mã số thuế cá nhân k có thì thôi, thu nhập chịu thuế là tổng số thuế mà các tháng đóng thuế thu nhâạ cá nhân đến giờ ( chỉ gồm số tiền đóng thuế thôi),thưởng tổng của các tháng là bao nhiêu, khác có nghĩa là tiền phụ cấp,bình quân tháng nộp thuế bao nhiêu tháng thì ghi vào , thuế thu nhập có nghĩa là tổng số thuế phải nộp thuế thu nhập, thuế phải nộp là tổng số thuế mà đã nộp thuế rồi, tổng số là ghi tổng số thuế đã nộp rồi, tổng số thuế khấu trừ cũng bằng số thuế đã nộp, hai cột đó trừ đi nhau còn lại cột 12

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
tên thì bạn chỉ ghi tên những người nộp thuế thu nhập cá nhân thôi, mã số thuế cá nhân k có thì thôi, thu nhập chịu thuế là tổng số thuế mà các tháng đóng thuế thu nhâạ cá nhân đến giờ ( chỉ gồm số tiền đóng thuế thôi),thưởng tổng của các tháng là bao nhiêu, khác có nghĩa là tiền phụ cấp,bình quân tháng nộp thuế bao nhiêu tháng thì ghi vào , thuế thu nhập có nghĩa là tổng số thuế phải nộp thuế thu nhập, thuế phải nộp là tổng số thuế mà đã nộp thuế rồi, tổng số là ghi tổng số thuế đã nộp rồi, tổng số thuế khấu trừ cũng bằng số thuế đã nộp, hai cột đó trừ đi nhau còn lại cột 12

Em mới làm lần đầu anh/chị có thể hướng dẫn chi tiết cách ghi theo bài của em được không ?
Chịu khó hướng dẫn họ em. Em cũng chưa làm lần nào cả :wall::wall:
Em muốn trốn xếp về quê luôn quá. Chạy một mách về quê để xếp làm luôn :dogrun::dogrun:

T

thanhthuy040284

Guest
6/2/07
22
0
0
40
Viet Tri
Chạy được thì chạy luôn đi bạn ạ, hehe... Bạn cứ về quê ăn tết vui vẻ đi, 31/3 mới hết hạn nộp QT cơ mà. Mình làm cái này rồi, mình cũng đã đọc được hướng dẫn ở đâu đó nhưng giờ ko nhớ để đâu nữa, để mình tìm rồi gửi cho bạn, chứ viết hết lên đây thì dài lắm. Bạn ghi lại địa chỉ mail đi, mình gửi cho.
Chúc bạn ăn tết vui vẻ!

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Theo em cách ghi Mẫu số 04-1/TNCN như thế này có ổn không ?

Cột 2 - Họ và tên cá nhân : Liệt kê tất cả danh sách lao động trong năm gồm những người không chịu thuế và những người chịu thuế
Ý cột này là đưa tất cả danh sách lao động của Cty trong năm lên vì nó liên quan đến Mẫu số 04/TNCN Dòng 1 –Chỉ tiêu - Số lao động trong năm Cột số người : Ghi tổng số người lao động

Gồm A : Thu nhập thường xuyên người Việt Nam
B : Thu nhập thường xuyên người nước ngoài
Cột 3 - Mã số thuế cá nhân : Không có thì không ghi

Cột 4 đến cột 8 : Thu nhập chịu thuế

Thu nhập chịu thuế : thu nhập chịu thuế có nghĩa là các khoản thu nhập đã trừ các khoản không chịu thuế như BHXH+BHYT

Cột 4 : Tổng số là : Cộng của cột 5 đến cột 7

Cột 5 : Lương (Cột này là tổng thu nhập của 12 tháng lương + lương tháng 13 chưa trừ BHXH+BHYT)

Cột 6 : Thưởng (trong năm nếu có)

Cột 7 : Khác (trong năm nếu có)

Em lấn cấn ở phần này là

Cột 5 : Lương (Cột này là tổng thu nhập của 12 tháng lương + lương tháng 13 đã trừ hay là chưa trừ BHXH+BHYT)
Vì trong bảng lương đã có các phụ cấp thì em không phân tính thêm vào cột 7nữa. Em để chung vào cột 5 (lương)
Cột 6 : Thưởng (trong năm nếu có)
Cột 7 : Khác.
Em thấy đã gọi là thu nhập chịu thuế thì phải tính trừ BHXH và BHYT trước khi đưa vào thì đúng hơn chứ.

Bình quân tháng : là số tiền thu nhập chịu thuế = Số tháng làm việc thực tế/chia cho cột 4

Cột 9 đến cột 12 : Thuế thu nhập

Cột 9 đến cột 10 : Thuế phải nộp,

Cột 9 : Tháng : cách ghi chỗ này : Lấy tổng số tháng của người lao động làm việc thực tế của đơn vị ? Nếu những người đã nghỉ việc. Giả sử từ đầu năm (Tháng 01 -> tháng 5) thì mình ghi 5 tháng. Làm đầy đủ 12 tháng cộng lương tháng thứ 13 mình ghi 12 tháng.

Cột 10 : Tổng số - Cách tính nào để có số liệu đưa vào cột này ?

Cột 11 : Tổng số thuế khấu trừ - Cách tính nào để có số liệu đưa vào cột này ?

Cột 12 : Số thuế còn phải khấu trừ (+) hoặc thoái trả (-). Cách tính nào để có số liệu đưa vào cột này ?

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Hướng dẫn cách lên tờ khai quyết toán TNCN

Bạn có thể tìm thông tư số 12/2005/TT-BTC ngày 04 tháng 02 năm 2005 để xem và trong thông tư này có hướng dẫn để thực hiện

Theo thông tư 60 thì các biểu như bạn trình bày :
Mẫu số 04/TNCN :Tờ khai quyết toán thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao
(Mẫu cũ có số hiệu : 10/TNTX - Nội dung như mẫu số 04/TNCN) Chỉ đổi số ký hiệu
Mẫu số 04-1/TNCN : Bảng quyết toán chi tiết số thuế thu nhập của cá nhân
(Mẫu cũ có số hiệu : 11/TNTX - Nội dung như mẫu số 04-1/TNCN) Chỉ đổi số ký hiệu

Trích phần hướng dẫn Bảng quyết toán chi tiết số thuế TNCN Mẫu Số 11/TNTX (tên ký hiệu mẫu cũ) - Mẫu theo thông tư 60 có ký hiệu Mẫu số 04-1/TNCN

Cột 2 Họ và tên cá nhân: Ghi rõ ràng, đầy đủ họ tên cá nhân chịu thuế thu nhập thường xuyên trên chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu, nếu là người nước ngoài thì phải phiên âm tên sang tiếng La tinh, ghi rõ Quốc tịch ghi cách giữa ho, tên đem, tên.
Cột 3 Mã số thuế cá nhân: Ghi rõ mã số thuế đã được cơ quan thuế cấp cho cá nhân (nếu có).
Cột 4 Tổng số: là toàn bộ số thu nhập mà cá nhân nhận được bao gồm: tiền lương, tiền thưởng và các khoản thu nhập khác thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân.
Cột 8 Bình quân tháng: Lấy tổng thu nhập chịu thuế của từng cá nhân chia cho 12 tháng.
Cột 9 Thuế phải nộp tháng: Lấy thu nhập bình quân tháng của từng cá nhân (cột 8) áp biểu tính thuế thu nhập thường xuyên để tính thuế thu nhập phải nộp 1 tháng.
Cột 10 Tổng số thuế phải nộp: Lấy thuế thu nhập phải nộp (cột 9) nhân 12 tháng.
Cột 11 Tổng số thuế đã khấu trừ: là kê khai số thuế đã khấu trừ trong năm của cá nhân quyết toán tại cơ quan chi trả thu nhập.
Cột 12- Tổng số thuế còn phải khấu trừ tiếp hoặc hoàn trả: (12)= (10) – (11)

Trường hợp cá nhân có thu nhập duy nhất tại một nơi, nhưng có số thuế nộp thừa nhiều mà cơ quan chi trả lấy số thuế nộp thiếu của cá nhân khác bù vào cũng không đủ thì cơ quan chi trả cấp Biên lai thuế thu nhập cho cá nhân có số thuế nộp thừa để họ làm thủ tục thoái trả thuế tại cơ quan thuế. Cá nhân này chuyển vào kê khai mục II phần A của mẫu 10/TNTX, chi tiết kê tại Điểm 2.B của mẫu 10/TNTX

Hướng dẫn nội dung kê khai:Tờ khai quyết toán thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao(tên ký hiệu mẫu cũ : Mẫu số 10/TNTX) - Mẫu theo thông tư 60 có ký hiệu Mẫu số 04/TNCN

Kết cấu mẫu này gồm 3 phần:
A. Phần tổng hợp
Phần này phản ánh số lượng lao động, số lượng người quyết toán tại cơ quan chi trả thu nhập, số người không quyết toán tại cơ quan chi trả mà phải quyết toán với cơ quan thuế. Số thuế thu nhập phải nộp, số thuế thu nhập đã khấu trừ trong năm, xác định số thuế còn phải nộp NSNN. Số thu nhập và số thuế cơ quan chi trả khấu trừ thuế 10% đối với các cá nhân vãng lai.
B. Phần chi tiết:
Điểm 1.B: Để lên được số tổng hợp của phần này thì phải lập biểu chi tiết Mẫu số 11/TNTX (có hướng dẫn riêng).
Điểm 2.B: Biểu chi tiết này nếu có nhiều cá nhân thì kê khai vào biểu riêng đính kèm mẫu số 10/TNTX và ký đóng dấu tên cơ quan chi trả thu nhập. Căn cứ biên lai thuế thu nhập cấp cho cá nhân, người không quyết toán tại cơ quan chi trả thu nhập để ghi vào các chỉ tiêu của điểm này.
Ví dụ cá nhân có thu nhập từ lương là 6 tr.đ/tháng làm việc 5 tháng sau chuyển cơ quan khác, cơ quan chi trả khấu trừ thuế 5 tháng mỗi tháng là 0,1 tr.đ = Ử(6 tr.đ - 5 tr.đ) x 10%Ứ cấp biên lai thuế thu nhập ghi số thuế khấu trừ 0,5 tr.đ.
Điểm 3.B: Biểu chi tiết này nếu nhiều tháng thì kê khai biểu riêng đính kèm mẫu số 10/TNTX và ký tên đóng dấu cơ quan chi trả thu nhập. Căn cứ vào phần chi tiết của tờ khai 3b/TNTX đã kê khai trong năm để ghi vào chỉ tiêu của điểm này.
C. Quan hệ thanh toán với Ngân sách:

Trong năm các loại thu nhâp chịu thuế được cơ quan chi trả kê khai theo mẫu riêng áp dụng cho từng loại thu nhập chịu thuế, nộp tiền thuế theo các giấy nộp tiền, cuối năm phải quyết toán với cơ quan thuế về tình hình thu nộp thuế của từng loại thu nhập chịu thuế thuế đó.
Cột 3: Số năm trước chuyển sang là cột 8 - Số còn phải nộp NSNN của tờ khai quyết toán thuế năm trước chuyển sang.
Cột 4, 5, 6,7
Dòng 1 và dòng 2: Căn cứ vào các mẫu 3a/TNTX trong năm đã kê khai với cơ quan thuế để xác định số thuế phải nộp, tiền thù lao được hưởng. Căn cứ chứng từ nộp thuế trong năm để xác định số thuế đã nộp.
Dòng 3: căn cứ vào mẫu 3b/TNTX trong năm đã kê khai với cơ quan thuế, để xác định số thuế phải nộp, tiền thù lao được hưởng. Căn cứ chứng từ nộp thuế trong năm để xác định số thuế đã nộp.
Dòng 4: Căn cứ vào mẫu tờ khai 05/TNTX trong năm đã kê khai với cơ quan thuế để xác định số thuế phải nộp, tiền thù lao được hưởng. Căn cứ chứng từ nộp thuế trong năm để xác định số thuế đã nộp.
Dòng 5: Căn cứ vào mẫu từ khai mẫu 06/TNTX trong năm đã kê khai với cơ quan thuế để xác định số thuế phải nộp, tiền thù lao được hưởng. Căn cứ chứng từ nộp thuế trong năm để xác định số thuế đã nộp.
Cột 7: Căn cứ vào các Chứng từ đã nộp thuế trong năm để ghi vào cột này.

Bạn có thể truy cập website Cục Thuế xem thêm http://hcmtax.gov.vn/tncn/index.html

Hãy download Thông tư số 12/2005/TT-BTC ngày 04 tháng 02 năm 2005 có hướng dẫn để thực hiện

Thân

V

vit4mat

Guest
22/1/08
30
0
6
41
Saigon
em cũng mới vào nghề nên không rõ lắm về cách làm quyết toán thuế TNCN. Trong mẫu 04-1/TNCN, cách ghi cột số 9 như thế nào? Ghi số tháng phát sinh thu nhập chịu thuế hay ghi số thuế phải nộp trong tháng? Bên Cty em hàng tháng đều đóng đầy đủ thuế TNCN vậy mẫu 04/TNCN phải ghi như thế nào?Mong các bác chỉ dùm e cụ thể cách ghi mẫu 04/TNCN và 04-1/TNCN vì em đọc mà không hiểu gì cả hichic.... Cám ơn các bác lắm lắm.

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Chạy được thì chạy luôn đi bạn ạ, hehe... Bạn cứ về quê ăn tết vui vẻ đi, 31/3 mới hết hạn nộp QT cơ mà. Mình làm cái này rồi, mình cũng đã đọc được hướng dẫn ở đâu đó nhưng giờ ko nhớ để đâu nữa, để mình tìm rồi gửi cho bạn, chứ viết hết lên đây thì dài lắm. Bạn ghi lại địa chỉ mail đi, mình gửi cho.
Chúc bạn ăn tết vui vẻ!

Em cám ơn chị rất nhiều. Đã nhận được file của chị. Chúc chị ăn Tết vui vẻ. Mọi may mắn đến với chị nhe.

N

nguyenthiduc8

Guest
17/2/08
47
0
6
ha noi
xin lỗi cả nhà cho em hỏi, theo mẫu quyết toán cũ thì có phần kê chi tiết những cá nhân vãng lai có khấu trừ thuế thu nhập tại cơ quan
Mẫu báo cáo mới (TT60) không có phần kê chi tiết này, nhưng mục III vẫn phải kê tổng thuế thu nhập của cá nhân vãng lai, em không biết liệu mình có phải làm bảng kê chi tiết những cá nhân này không và nếu kê thì kê theo biểu mẫu nào?

T

Tran Khanh Tri

Guest
28/3/06
59
0
6
tp Ho Chi Minh
Xin hỏi công ty em không có phải chịu thuế Thu nhập cá nhân vậy có phải làm báo cáo từng tháng và quyết toán cuối năm không. Báo cáo tháng gôm những mẩu nào, quyết toán năm gồm những mẫu nào. Em chưa báo cáo gì hết bây giờ em rất sợ. Xin các anh chị giúp em cách thực hiện. Xin cám ơn ạ.

hoangnga102

hoangnga102

Trung cấp
18/1/08
89
0
6
Hà Nội
em cũng mới vào nghề nên không rõ lắm về cách làm quyết toán thuế TNCN. Trong mẫu 04-1/TNCN, cách ghi cột số 9 như thế nào? Ghi số tháng phát sinh thu nhập chịu thuế hay ghi số thuế phải nộp trong tháng? Bên Cty em hàng tháng đều đóng đầy đủ thuế TNCN vậy mẫu 04/TNCN phải ghi như thế nào?Mong các bác chỉ dùm e cụ thể cách ghi mẫu 04/TNCN và 04-1/TNCN vì em đọc mà không hiểu gì cả hichic.... Cám ơn các bác lắm lắm.

Theo mình thì cột số 9 là số thuế phải nộp bình quân một tháng, bạn tính bằng cách áp biểu thuế luỹ tiến từng phần để tính thuế theo thu nhập chịu thuế bình quân tháng (cột 8), cột 10 = cột 9 * 12. cột 11 là tổng số thuế đã nộp trong năm.

M

micelove

Guest
24/12/06
2
0
0
tphcm
tại sao mình sử dụng phần mềm hỗ trợ kê khai theo phiên bản 1.3 lúc in ra lại ko giống như lúc nhập dữ liệu, vậy phần mềm có bị lỗi ko? nếu mình làm file excel thì nộp thuế có sao ko? Mong các bác giúp em. gấp wá rồi

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
chẳng có quy định nào bắt buộc phải dùng phần mềm hay excel cả. Bạn cứ tính đúng roài nộp cho thuế là ok thôi. CHỉ là dùng excel thì phải cẩn thận nhầm lẫn nhé

L

littleprincess

Guest
24/5/08
13
0
0
Hanoi
Xin chào các bác,
Em thì hơi băn khoăn về mẫu biểu 04/TNCN vì mẫu biểu này khác mẫu biểu 10/TNTX cũ trước đây ở phần: mẫu 10/TNTN thì xác định số thuế đã nộp trong năm (tính theo năm tài chính từ 01/01/2007- 31/12/2007), tuy nhiên mẫu số 04/TNCN thì bỏ phần theo dõi này đi. Trước đây, số liệu ở biểu 10/TNTX thì chính bằng cột 11 số thuế đã khấu trừ trong năm.
Nhưng nay chuyển sang mẫu mới thì mình ko biết chỉ tiêu 11 sẽ điền là số nào: số thuế đã khấu trừ trong năm theo năm tài chính 01/01/2007-31/12/2007 hay là toàn bộ số thuế em đã khấu trừ của cá nhân cho thu nhập của năm 2007 (vì thuế TNCN của Tháng 12/2007 em khấu trừ và nộp trong tháng 1/2008 nên số tiền đã khấu trừ này không nằm trong thời gian đã khấu trừ từ 01/01/2007-31/12/2007 nữa). Vậy chỉ tiêu 11 này là phải điền số nào đây??? Các bác xin mời cho ý kiến Alô Alô

P

phamhoangoanh

Guest
2/7/08
2
0
0
42
153/31 ĐBP Q BT
Em mới bắt đầu làm vế thuế TNCN,nên còn nhiều điều chưa biết,nếu có các văn bản mới vế thuế TNCN mong cac anh chi gửi dùm em qua địa chỉ email:eek:anhpham11@yahoo.com.
Có thể gửi giúp em công văn 5112 về khoản trích hoa hồng 0.5% không được để lại nguồn
Nam 2007 kiểm toán xuống đơn vị em làm việc,và yêu cầu làm thuế TNCN 2006,vi chứng từ rất nhiều nên em phải lọc ra, nhập lại số liệu năm 2006 đồng thời làm của năm 2007, nên em chưa làm báo cáo quyết toán của 2 năm, giờ đã trễ hạn nộp bc quyết toán,nên các anh chị có cách nào tư vấn giúp em
Cam on anh chi

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Em mới bắt đầu làm vế thuế TNCN,nên còn nhiều điều chưa biết,nếu có các văn bản mới vế thuế TNCN mong cac anh chi gửi dùm em qua địa chỉ email:eek:anhpham11@yahoo.com.
Có thể gửi giúp em công văn 5112 về khoản trích hoa hồng 0.5% không được để lại nguồn
Nam 2007 kiểm toán xuống đơn vị em làm việc,và yêu cầu làm thuế TNCN 2006,vi chứng từ rất nhiều nên em phải lọc ra, nhập lại số liệu năm 2006 đồng thời làm của năm 2007, nên em chưa làm báo cáo quyết toán của 2 năm, giờ đã trễ hạn nộp bc quyết toán,nên các anh chị có cách nào tư vấn giúp em
Cam on anh chi
bạn coi link này để biết quy định nhé
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=18406
còn công văn 5229 mới là về trích hoa hồng thì xem trong file sau nhé

Sửa lần cuối:
H

hoangthuy

Guest
11/3/04
41
0
0
43
Binh Duong
Các anh chị ơi cho em hỏi:
Tiền thưởng Tết tháng 13 năm 2007, nhưng thực hiện chi trả vào tháng 2/2008 thì phần thu nhập này sẽ quyết toán ở năm 2007 hay 2008?

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Bạn cho mình xin mẫu số 04-1/TNCN với còn mẫu 04/TNCN thì bạn download phần mềm HTKK 2.0 phần quyết toán TNCN vẫn dành cho 2008 đấy.
Cám ơn bạn.

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
Bạn hỏi và đã tự trả lời là đúng. Cột 10 tổng số thuế tính số thuế 01 tháng từ thu nhập ct cột "thu nhập bq" sau đó nhân (x) 12 (hoặc số tháng làm việc trong T/H người lao động chỉ làm việc dưới 12 tháng và đã có nộp thuế ở các tháng làm việc), cột 11=tổng số thuế đã nộp từ 1->12, cột 12=cột 10-cột 11.
Kinh nghiệm: để đọc và sử dụng các biểu mẫu kê khai thuế là sẽ tự hỏi mình sẽ ktra người nộp thuế từ biểu họ kk bằng cách nào.
Thân,

N

nhathoangchudu

Sơ cấp
16/12/08
9
0
0
44
hcm
Chào bạn chủ Topic. heo mình mọi người phần lớn làm sai hết báo cáo thu nhập cá nhân. Các bạn chú ý để tránh làm sai.

1/ Thứ nhất, phân biệt rỗ mẫu số 04-1/TNCN
- Mẫu 04-1/TNCN bảng riêng gồm 13 cột (Bảng QT Chi tiết thuế TN của cá nhân người lao động)
- Mẫu 04-1/TNCN nằm ở phần B, mục I của tờ KHAI QUYẾT TOÁN

Chú ý:

* Mẫu 04-1/TNCN gồm 13 cột: Chỉ những người nào làm đủ 12 tháng trong năm thì mới kê ở đây. Những người KHÔNG LÀM ĐỦ 12 tháng thì KHÔNG được kê ở đây. Do đó cột số 8 phải phải chia 12 tháng.
- Cột 9 là lấy từ lương bình quân tháng từ cột số 8 tính lại số thuế phải nộp hàng tháng theo số lương bình quân đã tính được ở cột 8
- Cột 10 = Cột 9 x 12 tháng
- Cột 11 tổng số thuế đã khấu trừ (đã nộp trong năm): điền số thuế đã nộp trong năm
- Cột 12 = 10-11
- Cột số 2 chỉ ghi những người nộp thuế, những người không phát sinh thuế trong năm không ghi

** Mẫu 04-1/TNCN nằm ở phần B tờ KHAI QUYẾT TOÁN
- Tất cả những người làm việc tại Cty chưa đủ 12 tháng đều kê ở đây.

+ Đây là những người có thu nhập từ 2 nơi trở lên nên họ sẽ tự quyết toán với cơ quan thuế

VD ông A làm việc tại Cty từ tháng 01 đến 05 sau đó ông A nghĩ, như vậy ông A có thu nhập từ Cty có 5 tháng sau đó ông đi làm ở Cty khác thì kê ông A tại tại chứ không kê ở mẫu 04-1/TNCN ở trên (gồm 13 cột)

Tương tự: bà B vô Cty từ tháng 9 đến nay vẫn làm tại Cty. Thì vẫn kê khai bà B tại đây, vì 8 tháng trước đó, bà B có thể làm 2, 3 Cty khác nhau.

Trường hợp bà B cũng có thể yêu cầu Cty quyết toán hộ với điều kiện phải cung cấp biên lai thuế của những tháng trước đó. Nếu đầy đủ 12 tháng thì đưa bà B sang mẫu 04-1/TNCN gỗm 13 cột

Ghi chú: Các bạn nhớ là cũng là mẫu 04-1/TNCN nhưng được chia theo 2 đối tượng khác nhau hoàn toàn. Và phải xem kỹ từng mẫu để tránh nhầm lẫn đáng tiếc.

Chào

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.