Đăng ký lại KHTSCD

• Thread starter cuncon198281
  • Ngày gửi
C

cuncon198281

Trung cấp
17/10/06
124
0
16
hn
Chào cả nhà,
Cho em ỏi chút, công ty em hiện hoạt động được 2.5 năm và đang tính khấu hao theo PP khấu hao đường thẳng cho toàn bộ tài sản của cty. Nhưng lỗ nhiều quá vì chi phí phát sinh quá lớn, nhất là chi phí khấu hao, vì thế GD yêu cầu thay đổi lại phương pháp tính khấu hao cho hệ thống máy móc dùng trong sản xuất theo phương pháp khác cho hợp lý hơn, và em nghĩ đến PP khấu hao theo sản lượng, vậy theo các bác cty có thể sử dụng 2 PP khấu hao đồng thời không, và giờ đăng ký lại khấu hao có ổn không ah? Mong các bác cho ý kiến sớm để em co giải trình với GD ah, thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
- Phương pháp hạch tóan hay khấu hao phải là 1 phương pháp.
- Bạn muốn thay đổi về vấn đề gì thì gởi công văn về việc thay đổi trên đến phòng thuế.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Chào cả nhà,
Cho em ỏi chút, công ty em hiện hoạt động được 2.5 năm và đang tính khấu hao theo PP khấu hao đường thẳng cho toàn bộ tài sản của cty. Nhưng lỗ nhiều quá vì chi phí phát sinh quá lớn, nhất là chi phí khấu hao, vì thế GD yêu cầu thay đổi lại phương pháp tính khấu hao cho hệ thống máy móc dùng trong sản xuất theo phương pháp khác cho hợp lý hơn, và em nghĩ đến PP khấu hao theo sản lượng, vậy theo các bác cty có thể sử dụng 2 PP khấu hao đồng thời không, và giờ đăng ký lại khấu hao có ổn không ah? Mong các bác cho ý kiến sớm để em co giải trình với GD ah, thanks

Giả sử Cty bạn có 10 TSCD, bạn có thể chia làm 2 nhóm :
5 tài sản A theo phương pháp khác
5 tài sản B theo phương pháp khác.
Nhưng bạn phải "nhất quán" trong 1 năm. Có nghĩa là bạn muốn thay đổi hình thức khấu hao thì phải đợi hết năm rồi đăng ký lại phương pháp K.hao mới với thuế.
Nói cách khác. Cùng 1 TSCD, năm nay bạn có thể khấu hao phương pháp này, năm sau bạn khấu hao phương pháp khác. Nhưng tối thiều thời gian khấu hao cho mỗi phương pháp là 1 năm. (trên cùng 1 tài sản không thể 6 tháng đầu năm khấu hao phương pháp này, 6 tháng cuối năm khấu hao bằng phương pháp khác).
Thân mến

E

eacvn

Guest
3/11/07
42
0
0
38
Hà Tây
Cahò bạn bạn có mẫu đăng ký trích khấu hao không cho minh 1 ban với.
Nếu có thể bạn gửi cho mình ngay nhé.
Mình cảm ơn nhiều nhiều.

E

eacvn

Guest
3/11/07
42
0
0
38
Hà Tây
Dăng ký trích khấu hao TSCĐ

Chào bạn bạn có mẫu đăng ký trích khấu hao không cho minh 1 ban với.
Nếu có thể bạn gửi cho mình ngay nhé.
Mình cảm ơn nhiều nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA