hàng biếu tặng-help me

• Thread starter vcphuong
  • Ngày gửi
V

vcphuong

Guest
24/1/08
4
0
0
41
TP. HCM
Cty em mua một máy in canon tặng bộ đội Trường Sa. Em phải xuất hóa đơn hàng biếu tặng nhưng chưa biết cách ghi và hạch toán như thế nào. Trong trường hợp em không xuất hóa đơn, em ghi nhận chi phí có được không? Các bác giúp em với hoặc có chủ đề nào tương tự cho em đường link.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn xem lại quy định trong Luật thuế TNDN và Luật thuế GTGT cùng với các thông tư hướng dẫn nhé trong đó có đủ cả đấy

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Cty em mua một máy in canon tặng bộ đội Trường Sa. Em phải xuất hóa đơn hàng biếu tặng nhưng chưa biết cách ghi và hạch toán như thế nào. Trong trường hợp em không xuất hóa đơn, em ghi nhận chi phí có được không? Các bác giúp em với hoặc có chủ đề nào tương tự cho em đường link.
Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo, trả thưởng, trả thay tiền lương cho người lao động hoặc tiêu dùng nội bộ không phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hoặc phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá cho khách hàng.

phong2v

phong2v

Guest
Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo, trả thưởng, trả thay tiền lương cho người lao động hoặc tiêu dùng nội bộ không phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hoặc phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá cho khách hàng.
Theo mình đó là đối với Dn có kinh doanh mặt hàng này thì như thế, còn nếu là chỉ mua để biếu tặng thì nên dùng quỹ phúc lợi chứ ko cần xuất HĐ, vì bàn đó hỏi ở đây là mua máy để tặng, chứ ko phải là xuất kho để tặng
Không biết ý kiến của mình như thế thì thế nào, các bạn cho ý kiến thêm nhé

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Em đồng ý với ý kiến của bác Phong2v trong trường hợp này!

V

vcphuong

Guest
24/1/08
4
0
0
41
TP. HCM
Nhưng bên em không có quỹ phúc lợi. Thế thì phải làm như thế nào?

V

vcphuong

Guest
24/1/08
4
0
0
41
TP. HCM
http://www.vinachem.com.vn/TuVanVie...04&CateTuVanDetailID=2&CateTuVanID=1&PageN=24
Xuất hóa đơn GTGT cho hàng, biếu, tặng

Nội dung câu hỏi

Hàng hóa xuất để tặng cho khách hàng thì có phải xuất hóa đơn GTGT và có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào không?

Trả lời:

Trường hợp công ty sử dụng hàng hóa (kể cả hàng hóa mua ngoài) biếu tặng cho khách hàng thì phải xuất hóa đon GTGT và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Doanh thu từ các hóa đơn này sẽ không bị tính thuế thu nhập DN. (Công văn số 1486/TCT-ĐTNN ngày 19/05/2005 của Tổng cục thuế về thuế GTGT và chi phí đối với hàng hóa dùng để biếu tặng).

--------------------------------------
Em search trên network va tìm được thông tin như trên nên em muốn xuất hóa đơn. Doanh thu của hóa đơn sẽ không bị tính thuế TNDN, còn nếu đưa vào chi phí khác bị loại ra khi tính thuế. Bác nào có ý kiến khác không giúp em với. Ngày mai em phải nộp tờ khai rồi.

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
http://www.vinachem.com.vn/TuVanVie...04&CateTuVanDetailID=2&CateTuVanID=1&PageN=24
Xuất hóa đơn GTGT cho hàng, biếu, tặng

Nội dung câu hỏi

Hàng hóa xuất để tặng cho khách hàng thì có phải xuất hóa đơn GTGT và có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào không?

Trả lời:

Trường hợp công ty sử dụng hàng hóa (kể cả hàng hóa mua ngoài) biếu tặng cho khách hàng thì phải xuất hóa đon GTGT và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Doanh thu từ các hóa đơn này sẽ không bị tính thuế thu nhập DN. (Công văn số 1486/TCT-ĐTNN ngày 19/05/2005 của Tổng cục thuế về thuế GTGT và chi phí đối với hàng hóa dùng để biếu tặng).

--------------------------------------
Em search trên network va tìm được thông tin như trên nên em muốn xuất hóa đơn. Doanh thu của hóa đơn sẽ không bị tính thuế TNDN, còn nếu đưa vào chi phí khác bị loại ra khi tính thuế. Bác nào có ý kiến khác không giúp em với. Ngày mai em phải nộp tờ khai rồi.
Theo tôi không thể có ý kiến khác được.
1. Công văn trên trả lời 1 trường hợp cụ thể: Tặng khách hàng
2. Chủ topic hỏi: Tặng cho bộ đội TS, ý nghĩa 90% là thiên về làm phúc lợi và XH.
hạch toán như bác phong2v nhé. cứ an tâm. trường hợp không có quỹ thì cũng có thể như bác phong2v và cũng có thể h. toán vào LN sau thuế (nếu còn) và BGD đồng ý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA