hạch toán doanh thu

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
cty mình kd về DV giao nhân hàng hóa, có những dịch vụ ps từ tháng 1 nhưng do khách hàng chưa thanh toán nên mình chưa viết hóa đơn, để sang tháng 2 khi nào khách thanh toán thì viết có được không ? khi viết thì viết cước giao nhận tháng 1 có được không ? và phần doanh thu này mình hạch toán vào tháng 2 có được kg nhỉ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
cty mình kd về DV giao nhân hàng hóa, có những dịch vụ ps từ tháng 1 nhưng do khách hàng chưa thanh toán nên mình chưa viết hóa đơn, để sang tháng 2 khi nào khách thanh toán thì viết có được không ? khi viết thì viết cước giao nhận tháng 1 có được không ? và phần doanh thu này mình hạch toán vào tháng 2 có được kg nhỉ ?
về mặt kế toán thì là trong cùng 1 kỳ kế toán nên ko sao
Nhưng về mặt thuế thì bạn đã ko viết HĐ ngay sau khi hoàn thành dịch vụ, như thế sẽ bị coi là cố tình chậm nộp thuế đó

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[nhưng anh phong ơi những khách hàng đó đã thanh toán đâu, họ nói họ chưa thể thanh toán được, vậy một khi chưa biết được họ khi nào trả thì làm sao mà có thể viết hóa đơn,

phong2v

phong2v

Guest
[nhưng anh phong ơi những khách hàng đó đã thanh toán đâu, họ nói họ chưa thể thanh toán được, vậy một khi chưa biết được họ khi nào trả thì làm sao mà có thể viết hóa đơn,
Bạn nên nhớ một điều,
Thanh toán là việc của công nợ
Hoá đơn là tính doanh thu và xác định nghĩa vụ nộp thuế
bạn ko thể gắn vào với nhau được nhé, các bác thuế ko bao giờ chấp nhận đâu

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[trong những hóa đơn đầu vào của cty em , em thấy có những hóa đơn ghi ngày tháng là tháng 1 nhưng nội dung người ta lại ghi là tháng 12/07 , ví dụ như hóa đơn tiền internet chẳng hạn, ngày tháng là 16/1/08, nhưng lại ghi cước tháng 12/07, vậy hóa đơn đó là sai ạ ?

bảo trân

bảo trân

Trung cấp
8/9/06
119
0
16
TP.HCM
Bạn phong2v nói đúng rồi bạn à.
Những hóa đơn như điện, nước, điện thoại,... tháng sau mới có thể xuất cho tháng trước, vì đến cuối tháng người ta mới ghi số tiêu thụ trong tháng mà bạn.
Nếu cứ chờ đến khi khách hàng thanh toán mới xuất hóa đơn thì kế toán công nợ phải làm gì nhỉ?

phong2v

phong2v

Guest
[trong những hóa đơn đầu vào của cty em , em thấy có những hóa đơn ghi ngày tháng là tháng 1 nhưng nội dung người ta lại ghi là tháng 12/07 , ví dụ như hóa đơn tiền internet chẳng hạn, ngày tháng là 16/1/08, nhưng lại ghi cước tháng 12/07, vậy hóa đơn đó là sai ạ ?
một số truờng hợp đặc thù có thể là được cho phép và chấp thuận, VD như điện, nước, điện thoại khi họ xác định được rõ DT là 31/12 nên ko thể xuất ngay HĐ cho thời điểm đó được và sau 1 thời gian rất ngắn họ đã xuất HĐ
Nó khác hẳn với trường hợp là chưa thanh toán thì ko cấp HĐ, thử hỏi nêu khách hàng nợ đến 1-2 năm hoăc nhiếu KH ko thanh toán thì sao ha bạn

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
124
0
16
40
Hà nội
một số truờng hợp đặc thù có thể là được cho phép và chấp thuận, VD như điện, nước, điện thoại khi họ xác định được rõ DT là 31/12 nên ko thể xuất ngay HĐ cho thời điểm đó được và sau 1 thời gian rất ngắn họ đã xuất HĐ
Nó khác hẳn với trường hợp là chưa thanh toán thì ko cấp HĐ, thử hỏi nêu khách hàng nợ đến 1-2 năm hoăc nhiếu KH ko thanh toán thì sao ha bạn

Anh phong2v nói đúng rồi đó! Bạn nên căn cứ vào lĩnh vực kinh doanh của cty bạn, chứ ko nên so sánh như vậy. Bạn xem lại rồi xuất hoá đơn cho đúng thời điểm nhé, chứ đừng chờ nhận tiền của khách rồi mới xuất HĐơn. Chúc bạn làm tốt công việc của mình. Thân !

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[cty tớ vào tháng 12/07 psinh một gói cước DV phải thu, nhưng đến ngày 25/1/08 cty tớ mới hoàn thành thủ tục mua hóa đơn ( cty tớ mới thành lập mà),vậy khi lập hóa đơn cho khoản doanh thu đó thì viết ntn ?
- cước DV tính bằng đô nhưng khi thu thì thu bằng tiền việt, vậy trên hóa đơn có cần ghi số tiền đô và tỷ giá kg ? hay chỉ ghi vào hóa đơn số tiền việt đã được quy đổi thôi

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Có hai cách để viết nếu phần đơn giá bạn ghi tiền USD thì phần cộng tiền hàng, thuế bạn phải quy đổi ra tièn việt. Còn nếu bạn đã quy đổi tiền tiền thì cột tên hàng hoá bạn có thể ghi bổ sung tiền USD và tỷ giá thanh toán.

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[cty tớ vào tháng 12/07 psinh một gói cước DV phải thu, nhưng đến ngày 25/1/08 cty tớ mới hoàn thành thủ tục mua hóa đơn ( cty tớ mới thành lập mà),vậy khi lập hóa đơn cho khoản doanh thu đó thì viết ntn ?
Ghi tháng là tháng 1/08 còn nội dung ghi tháng 12/07 có được không ?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Không việc gì đâu bởi cung cấp dịch vụ thường xuyên có thể thu vào tháng sau của các dịch vụ phát sinh tháng trước.

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[tớ tưởng dịch vụ tháng nào thì ghi doanh thu phát sinh tháng đó vì , kg pb đã thu hay chưa thu tiền, miễn là đã hoàn thành việc cung cấp DV đó cho khách hàng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA