Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế

  • Thread starter hoaicf
  • Ngày gửi
H

hoaicf

Thành viên sơ cấp
7/8/07
45
0
0
Năm Eo
#1
Mình thấy trong bộ luật lao động, bảo hiểm xã hội và y tế chia làm 2 phần: phần doanh nghiệp đóng cho người lao động và phần người lao động tự đóng. Cho mình hỏi phần người lao động tự đóng, nếu người lao động không đóng thì doanh nghiệp có phải chịu trách nhiệm không?
 
D

Doanh Doanh

Thành viên sơ cấp
13/11/05
25
0
0
Vĩnh Long
#2
Theo mình nghĩ người lao động không đóng bh thì doanh nghiệp vẫn phải chịu trách nhiệm....Trừ khi người lao động đó nghỉ việc thì DN không có phải chịu trách nhiệm nữa. Các anh chị cho em xin ý kiến?
 
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
#3
Mình thấy trong bộ luật lao động, bảo hiểm xã hội và y tế chia làm 2 phần: phần doanh nghiệp đóng cho người lao động và phần người lao động tự đóng. Cho mình hỏi phần người lao động tự đóng, nếu người lao động không đóng thì doanh nghiệp có phải chịu trách nhiệm không?
Đấy là quyền lợi của người lao động. Nếu người lao động từ chối quyền lợi thì không lẽ DN cũng phải chịu trách nhiệm?
 
thobong2412

thobong2412

Thành viên sơ cấp
29/1/07
124
0
16
35
Hà nội
#4
Mình thấy trong bộ luật lao động, bảo hiểm xã hội và y tế chia làm 2 phần: phần doanh nghiệp đóng cho người lao động và phần người lao động tự đóng. Cho mình hỏi phần người lao động tự đóng, nếu người lao động không đóng thì doanh nghiệp có phải chịu trách nhiệm không?
6% đó trừ trực tiếp từ lương thì sao có chuyện muốn đóng hay không muốn đóng. Bạn cứ trừ trực tiếp từ lương là ổn mà! Còn nếu như ko thu được thì đương nhiên công ty bạn phải bỏ tiền túi ra nộp rồi.
 
D

DinhNguyenSongAnh

Thành viên sơ cấp
9/6/11
1
0
0
cao bang
#5
có ai ho mình trả lời câu hỏi này với: Căn cứ vào mức lương nào để quy định mức đóng BHYT bắt buộc và BHYT tự nguyện?
 
duongduong311

duongduong311

Thành viên thân thiết
24/12/10
245
2
0
29
hàn mặc tử
#6
có ai ho mình trả lời câu hỏi này với: Căn cứ vào mức lương nào để quy định mức đóng BHYT bắt buộc và BHYT tự nguyện?
Điều 14. Tiền lương, tiền công, tiền trợ cấp làm căn cứ đóng bảo hiểm y tế (luật BHYT)
1. Đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì căn cứ để đóng bảo hiểm y tế là tiền lương tháng theo ngạch bậc, cấp quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có).
2. Đối với người lao động hưởng tiền lương, tiền công theo quy định của người sử dụng lao động thì căn cứ để đóng bảo hiểm y tế là tiền lương, tiền công tháng được ghi trong hợp đồng lao động.
3. Đối với người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp thất nghiệp hằng tháng thì căn cứ để đóng bảo hiểm y tế là tiền lương hưu, trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp thất nghiệp hằng tháng.
4. Đối với các đối tượng khác thì căn cứ để đóng bảo hiểm y tế là mức lương tối thiểu.
5. Mức tiền công, tiền lương tối đa để tính mức đóng bảo hiểm y tế là 20 lần mức lương tối thiểu.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều