Kê khai sai trên tờ khai thuế GTGT T12/07- Help me???

• Thread starter hale
  • Ngày gửi
hale

hale

Trung cấp
15/10/07
155
17
18
37
Hà Nội
happy new year!
Đầu năm nhờ anh chị chút ạ?
Tờ khai thuế GTGT tháng 12/2007 của em vừa rồi em phát hiện ra mình có sai sót, cụ thể như sau:
Về số tiền khấu trừ thuế GTGT của em thì ko sai. Chỉ sai là do em có 1 hoá đơn bán ra nhưng do cuối tháng chưa kịp viết, vì vẫn thuộc vào doanh thu tháng 12 nên em vẫn kê khai như bình thường. Khổ nỗi, vừa rồi em mới viết cho hoá đơn đó, thì bị hỏng mất 2 tờ. Tức là tờ viết đúng cách tờ kê khai mất 2 seri. Và trên báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cũng bị sai. Làm thế nào để sửa sai hả các bác. Các bác giúp em với????

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Doanh Doanh

Guest
13/11/05
25
0
0
Vĩnh Long
happy new year!
Đầu năm nhờ anh chị chút ạ?
Tờ khai thuế GTGT tháng 12/2007 của em vừa rồi em phát hiện ra mình có sai sót, cụ thể như sau:
Về số tiền khấu trừ thuế GTGT của em thì ko sai. Chỉ sai là do em có 1 hoá đơn bán ra nhưng do cuối tháng chưa kịp viết, vì vẫn thuộc vào doanh thu tháng 12 nên em vẫn kê khai như bình thường. Khổ nỗi, vừa rồi em mới viết cho hoá đơn đó, thì bị hỏng mất 2 tờ. Tức là tờ viết đúng cách tờ kê khai mất 2 seri. Và trên báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn cũng bị sai. Làm thế nào để sửa sai hả các bác. Các bác giúp em với????

:wall: Minh nghĩ không đến nổi, bạn cứ viết đúng bình thường, còn tờ kê khai mất 2 seri bạn phải làm biên bản rùi. Rắc rối lắm đấy. Xin các anh chị cho e ý kiến thêm. Tks:wall:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
:wall: Minh nghĩ không đến nổi, bạn cứ viết đúng bình thường, còn tờ kê khai mất 2 seri bạn phải làm biên bản rùi. Rắc rối lắm đấy. Xin các anh chị cho e ý kiến thêm. Tks:wall:
Biên bản gì cơ???Có mất đâu mà biên bản...
Khổ nỗi, vừa rồi em mới viết cho hoá đơn đó, thì bị hỏng mất 2 tờ.
@hale : Sai tờ khai???Hay sai báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn???Bạn đã Kê khai trên bản kê bán ra như thế nào???Nói rõ hơn nhé!

N

nguyên hường

Guest
Sai tờ khai???Hay sai báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn???. cả hai đều sai thì bạn sẽ làm bản điều chỉnh vào tháng 1 này là đc mà.

hale

hale

Trung cấp
15/10/07
155
17
18
37
Hà Nội
Sai tờ khai???Hay sai báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn???. cả hai đều sai thì bạn sẽ làm bản điều chỉnh vào tháng 1 này là đc mà.

trên tờ khai bán ra thì một hoá đơn bị sai seri.
Trên tờ khai báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn thì bị sai số lượng sử dụng, và số lượng bị hỏng. Giờ cụ thể là mình phải điều chỉnh lại số seri của Hoá đơn bán ra cuối cùng, phải điều chình báo cáo sử dụng hoá đơn.Cụ thể phải làm điều chỉnh như thế nào a? em mới ra trường ko hiểu rõ gì cả?
Nhân tiện cho em hỏi thêm với? Trên giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước cho các khoản thuế thì các khoản mục, chương, tiểu mục thì em có thể tra cứu ở đâu a?

N

NguyenVanGiang

Guest
12/12/07
33
0
0
vĩnh phúc
bạn vào mục hướng dẫn của phần mềm HTKK thuế, ở đó các ví dụ hướng dẫn rất cụ thể vấn đề này, mẫu kê điều chỉnh cũng có. bạn lam` điều chỉnh trong tháng 01 hoặc 02 năm 2008 đều được cả.

N

NguyenVanGiang

Guest
12/12/07
33
0
0
vĩnh phúc
các mục trong giấy nộp tiền NSNN ban lên chi cục thuế chỗ bạn họ sẽ hướng dẫn.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
trên tờ khai bán ra thì một hoá đơn bị sai seri.
Trên tờ khai báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn thì bị sai số lượng sử dụng, và số lượng bị hỏng. Giờ cụ thể là mình phải điều chỉnh lại số seri của Hoá đơn bán ra cuối cùng, phải điều chình báo cáo sử dụng hoá đơn.Cụ thể phải làm điều chỉnh như thế nào a? em mới ra trường ko hiểu rõ gì cả?
Nhân tiện cho em hỏi thêm với? Trên giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước cho các khoản thuế thì các khoản mục, chương, tiểu mục thì em có thể tra cứu ở đâu a?
Vậy là không ảnh hưởng gì đến số thuế phải nộp vào NSNN hay khấu trừ.
Bây giờ sai cái nào thì sửa lại cho đúng.
Thứ nhất : Làm lại BCTHSD HĐ cho đúng thực tế của tháng đó - ghi chú phía dưới BCTH SD HĐ : lý do làm lại : sai SL sử dụng - SL bị hỏng.
Trên Bảng kê bán ra : Bạn cũng điều chỉnh lại cho đúng - kê khai bổ sung số hoá đơn - seri...của hoá đơn sai - hỏng, ko kê giá trị.ok?

hale

hale

Trung cấp
15/10/07
155
17
18
37
Hà Nội
Vậy là không ảnh hưởng gì đến số thuế phải nộp vào NSNN hay khấu trừ.
Bây giờ sai cái nào thì sửa lại cho đúng.
Thứ nhất : Làm lại BCTHSD HĐ cho đúng thực tế của tháng đó - ghi chú phía dưới BCTH SD HĐ : lý do làm lại : sai SL sử dụng - SL bị hỏng.
Trên Bảng kê bán ra : Bạn cũng điều chỉnh lại cho đúng - kê khai bổ sung số hoá đơn - seri...của hoá đơn sai - hỏng, ko kê giá trị.ok?

Tức là làm lại bảng kê và BCTHSD HĐ, rồi mang đi nộp như bình thường a? có bị phạt gì ko a?em mang đi nộp cùng với tháng này luôn???

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Tức là làm lại bảng kê và BCTHSD HĐ, rồi mang đi nộp như bình thường a? có bị phạt gì ko a?em mang đi nộp cùng với tháng này luôn???
Ko phạt gì cả - vì sai thì sửa lại cho đúng thôi mà.Không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp vào NSNN và số thuế khấu trừ thì ko điều chỉnh theo 01/KHBS gì cả.Chỉ làm lại cho đúng và mang nộp bình thường.

hale

hale

Trung cấp
15/10/07
155
17
18
37
Hà Nội
Ko phạt gì cả - vì sai thì sửa lại cho đúng thôi mà.Không ảnh hưởng đến số thuế phải nộp vào NSNN và số thuế khấu trừ thì ko điều chỉnh theo 01/KHBS gì cả.Chỉ làm lại cho đúng và mang nộp bình thường.

Cảm ơn mọi người và Taoxanh nhiều!
Ah, cho em thêm cái này thôi áh, về các khoản, mục, tiểu mục khi viết tờ khai nộp thuế Nhập khẩu và thuế GTGT hàng nhập khẩu thì quy định tại đâu ah?
Tờ nộp của chị kế toán trước làm thì là Chương 154 loại 07 Khoản 01 mục 20 tiểu mục 01 với thuế NK? vậy nó có thay đổi gì ko ạ?