Mất Hóa đơn Làm Thế Nào đây

  • Thread starter nguyenthiduc8
  • Ngày gửi
N

nguyenthiduc8

Thành viên sơ cấp
17/2/08
47
0
6
ha noi
#1
xin chào cả nhà, em có một vấn đề rất gấp, mong mọi người ra lời giúp đỡ để em có phương hướng giải quyết.
chuyện là công ty em bị mất cả 3 liên của 2 số hóa đơn, có thể là mất trước ngày 10/01/2008, nhưng đến ngày 18/02/2008 khi kế toán mở lại chứng từ làm báo cáo thuế mới phát hiện ra là mất 2 số hóa đơn đó. Bây giờ em không biết phải giải quyết thế nào? chắc là bị phạt nhưng không biết là bị phạt bao nhiêu và căn cứ nào để tính phạt? Mong các anh chị có thế góp ý giúp em chuyện này:wall:, rất gấp vì đến 20/02/2008 là em phải nộp báo cáo rồi.
Please....!
 
Sửa lần cuối:
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
#2
xin chào cả nhà, em có một vấn đề rất gấp, mong mọi người ra lời giúp đỡ để em có phương hướng giải quyết.
chuyện là công ty em bị mất cả 3 liên của 2 số hóa đơn, có thể là mất trước ngày 10/01/2008, nhưng đến ngày 18/02/2008 khi kế toán mở lại chứng từ làm báo cáo thuế mới phát hiện ra là mất 2 số hóa đơn đó. Bây giờ em không biết phải giải quyết thế nào? chắc là bị phạt nhưng không biết là bị phạt bao nhiêu và căn cứ nào để tính phạt? Mong các anh chị có thế góp ý giúp em chuyện này:wall:, rất gấp vì đến 20/02/2008 là em phải nộp báo cáo rồi.
Please....!
Bạn làm công văn báo mất với cơ quan thuế. Đồng thời trong Báo cáo thuế tháng 01/08 bạn cũng kê mất hoá đơn.

Nghị định 89/2002/NĐ-CP

Điều 16. Đối với hành vi làm mất, cho, bán hoá đơn

1. Phạt tiền 500.000 đồng đối với hành vi làm mất liên 2 của mỗi số hoá đơn chưa sử dụng.
2. Phạt tiền 200.000 đồng đối với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của mỗi số hóa đơn đã sử dụng.
 
N

nguyenthiduc8

Thành viên sơ cấp
17/2/08
47
0
6
ha noi
#3
cám ơn bạn Tigon (tại không biết là anh hay chị nên gọi tạm như vậy) đã cho mình biết thông tin.
Em muốn hỏi cả nhà một vấn đề nữa là bình thường mất hóa đơn trong vòng 5 ngày phải báo cáo lên cơ quan thuế và công an thì sẽ không sao, nhưng đằng này công ty em lại để đến hơn một tháng mới biết là mất, lại không có xác nhận của công an là mất thì không biết sẽ phạt như thế nào. Em nghe nói là sẽ bị phạt bằng cách lấy hóa đơn đã xuất có giá trị cao nhất để làm căn cứ phạt, mà hóa đơn cao nhất của cty em đến hơn 200tr, thế thì công ty em toi luôn.:wall:
Mong mọi người cho em ý kiến. Em xin cám ơn nhiều nhiều...
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#4
cám ơn bạn Tigon (tại không biết là anh hay chị nên gọi tạm như vậy) đã cho mình biết thông tin.
Em muốn hỏi cả nhà một vấn đề nữa là bình thường mất hóa đơn trong vòng 5 ngày phải báo cáo lên cơ quan thuế và công an thì sẽ không sao, nhưng đằng này công ty em lại để đến hơn một tháng mới biết là mất, lại không có xác nhận của công an là mất thì không biết sẽ phạt như thế nào. Em nghe nói là sẽ bị phạt bằng cách lấy hóa đơn đã xuất có giá trị cao nhất để làm căn cứ phạt, mà hóa đơn cao nhất của cty em đến hơn 200tr, thế thì công ty em toi luôn.:wall:
Mong mọi người cho em ý kiến. Em xin cám ơn nhiều nhiều...
- Bạn báo cáo chậm rồi, nhưng không sao đâu. Mức phạt mất hóa đơn, bạn Tigon_ETC đã cung cấp, không có quy định hiện hành xử phạt như bạn nghe nói nhá. Bạn nên đọc thêm Nghị định 89/2002/NĐ-CP về quản lý, sử dụng hóa đơn.
 
P

paradise

Thành viên sơ cấp
5/9/07
3
0
0
40
HCM
#5
Hi all,

Có anh chị nào có form mẫu làm mất hóa đơn không?

Vì bên chi cục thuế Tân Bình yêu cầu phải làm theo mẫu

mà mình lại không biết mẫu đó thế nào?

Anh chị nào có thì post lên giùm nhé

Thanks
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#6
H

hiepsimu

Thành viên sơ cấp
9/4/07
3
0
0
bien hoa
#7
Mẫu số BC-21/HĐ thông tư 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 hướng thi hành nghị định 89. bạn có thể vào trang Bộ tài chính mà down nhé.
 
P

phongcui

Thành viên sơ cấp
30/1/08
16
0
0
35
Long An
#8
cho mình xin nghĩ định 89/2002/NĐ-CP với

cám ơn bạn Tigon (tại không biết là anh hay chị nên gọi tạm như vậy) đã cho mình biết thông tin.
Em muốn hỏi cả nhà một vấn đề nữa là bình thường mất hóa đơn trong vòng 5 ngày phải báo cáo lên cơ quan thuế và công an thì sẽ không sao, nhưng đằng này công ty em lại để đến hơn một tháng mới biết là mất, lại không có xác nhận của công an là mất thì không biết sẽ phạt như thế nào. Em nghe nói là sẽ bị phạt bằng cách lấy hóa đơn đã xuất có giá trị cao nhất để làm căn cứ phạt, mà hóa đơn cao nhất của cty em đến hơn 200tr, thế thì công ty em toi luôn.:wall:
Mong mọi người cho em ý kiến. Em xin cám ơn nhiều nhiều...
Bạn Tigon ơi, có thể cho mình link để đọc nghị định 89/2002/NĐ-Cp không? cám ơn em.
 

Thành viên trực tuyến

  • daongocnam0603
  • hienhtt88
  • nguyen ngoc lam1997
  • thuongdan
  • Tin@1
  • bebebe123
  • Loanuk
  • huygia88
  • Lida Thiên
  • tuyet0504
  • xediengiatot
  • Tony_Trần

Xem nhiều