Chuyển lỗ

• Thread starter Ánh Tuyết
  • Ngày gửi
Á

Ánh Tuyết

Guest
Mình lại có thắc mắc nữa mọi người ơi. Mình đang làm bảng CHUYỂN LỖ và mình thắc mắc là nếu năm 2007 cty bị lỗ ( theo mình biết thì được chuyển lỗ trong vòng 5 năm ) số tiền mình muốn đăng ký chuyển lỗ sang năm 2008 mình tự cho là khỏang bao nhiêu hay mình phải lấy chính xác số lỗ đó rồi chia cho 5 năm . Ví dụ : Năm 2007 cty mình lỗ khỏang 50tr, mình lấy 50tr/5 năm, như vậy năm 2008 mình được chuyển lỗ là 10tr, đúng kg vậy mọi người Hay mình muốn chuyển bao nhiêu và trong vòng mấy năm ( 2 hay 3 năm ) là tùy mình ? Ai biết vui lòng chỉ giúp dùm mình nha. Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Huynh Le Chau

Guest
1/9/05
15
0
0
Quan 1
Theo điều 22 của Luật thuế TNDN và TT 128/2003/TT-BTC điểm 8 mục III phần E, bạn có quyền chuyển lỗ trong vòng 05 năm, tùy vào tính toán của bạn sao cho có lợi nhất cho cty (đk ưu đãi thuế, kế họach kinh doanh của cty...) bạn chọn năm muốn chuyển lỗ. Bạn được chuyển 5 năm liên tục kể từ năm bạn chọn, tùy ý, có thể chọn chia đều (cách này thường không có lợi cho cty đâu), hoặc con số theo lựa chọn của mình cho phù hợp với tình hình kinh doanh của cty miễn là tổng số chuyển lỗ trong 05 năm đó bằng với số lỗ.

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Anh cho em xin tài liệu về luật thuế TNDN và thông tư 128/2003/TT_BTC về chuyển lỗ này với, em tim mà không thấy.
Nick của em là songthu312@yahoo.com

H

Huynh Le Chau

Guest
1/9/05
15
0
0
Quan 1
Ok, tôi gởi Luat thue TNDN & TT 128 qua mail cho bạn rồi đó

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Luật thuế TNDN thì chưa đổi nhưng thông tư 128 đã được thay thế bằng thông tư 134/2007 ngày23/11/2007 rồi bạn nhé. Bạn thực hiện theo 134 nhé. Tuy nhiên phần chuyển lỗ thì không thay đổi so với 128 đâu

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Ok, tôi gởi Luat thue TNDN & TT 128 qua mail cho bạn rồi đó
Cảm ơn anh nhiều nha!

phong2v

phong2v

Guest
Các bạn có thể xem nghiên cứu mấy cách chuyển lỗ ở đường link dưới
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=40709

các bạn ko nên viết bài cám ơn vì đã có chế độ thank, và ko nên xin TL văn bản tại các bài nghiệp vụ, các bạn có thể vào thư viên để tải về, gửi tin nhắn cho nhau hoặc vào mục thành viên giúp nhau nhé

C

cao hang nga

Guest
23/2/08
6
0
0
Ha Noi
Mọi người ơi! cho mình hỏi cách sắp xếp chứng từ với.
đối với nghiệp vụ mua hàng về thì hoá đơn đỏ sẽ kẹp với phiếu chi hay phiếu nhập kho? và khi kẹp vào 1 phiếu khác (hoặc nhập kho hoặc phiếu chi) thì phiếu còn lạicó phai phôtô hoá đơn đó đính kèm hay không?
Còn đối với các chứng từ liên quan đến tạm ứng thì khi làm bút toán thanh toán (khôngliên quan đến thu chi mà chỉ là bút toán nghiệp vụ khác) thì chứng từ kẹp vào đâu hay là phải quay ngược lại thời điểm cho tạm ứng để kẹp chứng từ vào???
Mọi người ai biết thi giúp mình nhé!
Cảm ơn nhiều!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA