hạch toán lương cho nhân viên viết phần mềm

• Thread starter ptpthao
  • Ngày gửi
P

ptpthao

Guest
18/2/08
1
0
0
41
Vinh Long
Chào bạn!
Mình là kế toán một công ty tin học chuyên cung cấp phần mềm. Vậy hàng tháng lương nhân viên viết phần mềm mình hạch toán như thế nào? Mình hạch toán N154/C334 đúng ko? Khi viết xong phần mềm mình sẽ tính giá thành phần mềm như thế nào? Hy vọng nhận được sự giúp đỡ của các bạn thật sớm. Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Chào bạn!
Mình là kế toán một công ty tin học chuyên cung cấp phần mềm. Vậy hàng tháng lương nhân viên viết phần mềm mình hạch toán như thế nào? Mình hạch toán N154/C334 đúng ko? Khi viết xong phần mềm mình sẽ tính giá thành phần mềm như thế nào? Hy vọng nhận được sự giúp đỡ của các bạn thật sớm. Thanks.

Bạn áp dụng hệ thống TK theo Quyết định 15 hay 48 ?

A.- Theo QĐ 15 :

1.- Tiền lương phải trả nhân viên :(Nếu bạn xem cán bộ nhân viên phần mềm là bộ phận trực tiếp sản xuất thì hạch toán)
Nợ 622/Có 3341
2.- Khi thanh toán lương :
Nợ 3341/Có 111 hoặc 112
3.- Các khoản khấu trừ lương :(Của người lao động)
Nợ 3341/Có 3382(KPCĐ 1%), 3383(BHXH 5%) ,3384(BHYT1%), 3335 (Thuế TNCN)
4.- Trích BHXH, BHYT,KPCĐ (Doanh Nghiệp) -> tính vào chi phí
Nợ 622/Có 3382(KPCĐ 1%), 3383(BHXH 15%) ,3384(BHYT 2%)
=> Cuối kỳ tất toán TK 622 : (kết chuyển chi phí) Nợ 154/Có 622

B.- Theo QĐ 48 :
Bạn có thể vận dụng ở QĐ 15 để xây dựng tiết khoản cho tài khoản 154 để theo dõi các khoản mục phí đồng thời có thể dõi khoản mục phí này của dự án/đề tài nào.
(Cũng tương tự các bút toán trên nhưng không có qua tài khoản 622) vì QĐ 48 chỉ có TK 154 thôi.

Ý kiến riêng tôi - cho thẳng qua 642 (của QĐ15 hoặc 48) hết không treo ở TK 154. Hoặc nếu bạn hạch toán theo cách trên (Phần A, B tôi trình bày) nhưng cuối ký cũng từ 154 chuyển thẳng vào 632.
1.- Why ???? Vì DN SX phần mềm được miễn thuế TNDN.
2.- Bạn có thể tính giá thành được cho SP phần mềm của bạn không ? Nếu là sản phẩm đóng gói. Giá trị Source bao nhiêu ? Giá trị source này đưa vào giá trị hàng hoá ??? hay TSCĐ đây ???? Mỗi lần xuất bán cộng thêm các chi IN/SAO CHÉP,.....
Riêng SP làm theo đơn đặt hàng thì không nói.
Vài hàng gửi các bạn cùng tham khảo.
Còn bạn muốn để ở TK 154 hoài cũng đâu ai cấm - Do bạn muốn làm Bảng Cân đối kế toán của DN bạn cho đẹp đó mà. (Nhưng phải thuyết minh nhe - để hậu vận anh em đồng nghiệp vào hốt rác của bạn đó - Tội lắm bạn ơi !!!!!)
----
Đề tài này bạn có thể tìm trong webketoan, cũng đã thảo luận nhiều rồi
Chúc thành công.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA