Hạch toán chi phí trong doanh nghiệp vận tải

• Thread starter gaucon79
  • Ngày gửi
G

gaucon79

Guest
12/2/08
4
0
0
Đà Nẵng
Chào cả nhà
Mình mới vào làm kế toán cho 1 doanh nghiệp vận tải. Mình không biết chi phí xăng dầu và lệ phí vé đường bộ thì nên đưa vào tài khoản nào? cả nhà giúp mình với
Thanks nhiều nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Chào cả nhà
Mình mới vào làm kế toán cho 1 doanh nghiệp vận tải. Mình không biết chi phí xăng dầu và lệ phí vé đường bộ thì nên đưa vào tài khoản nào? cả nhà giúp mình với
Thanks nhiều nhiều

Bạn phải nói rõ cty bạn làm bên dịch vụ vận tải or làm vận tải. Nếu làm bên DV thì chi phí đó bạn cho vào 642 còn là bên vận tải thì tất nhiên chi phí đó bạn phải hạch toán vào giá vốn chư

T

Trinh Hoang Dat

Guest
21/2/08
4
0
0
Ha Noi
Chào cả nhà
Thanks nhiều nhiều

Mình hiện cũng làm cho một đơn vị vận tải.
Theo mình bạn nên xem nội dung phát sinh chi phí đó phục vụ cho mục đích gì. Nếu là chuyên chở hàng hoá hoặc hành khách để kinh doanh thì đưa vào giá vốn.
Còn phục vụ mấy sếp đi công tác, ngoại giao, ... thì chuyển về 642 vậy
Hạn chế về kiến thức xin góp ý vậy thôi, rất mong chỉ giáo:021:

B

bichchi138

Guest
11/4/07
71
0
0
hcm
Mình cũng làm ở cty vận tài, chi phí xăng dầu mình đưa thẳng vào TK621, còn lệ phí cầu đường mình đưa vào TK 641

hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
103
0
0
40
daklak
Mình cũng làm ở cty vận tài, chi phí xăng dầu mình đưa thẳng vào TK621, còn lệ phí cầu đường mình đưa vào TK 641

Mình thấy trong quyết định 48 ko còn dùng TK 621 và TK 641 nữa, mình nghĩ nên đưa vào 2 TK là 632 và 642, mình đồng ý với bạn Trinh Hoang Dat

Theo mình bạn nên xem nội dung phát sinh chi phí đó phục vụ cho mục đích gì. Nếu là chuyên chở hàng hoá hoặc hành khách để kinh doanh thì đưa vào giá vốn.
Còn phục vụ mấy sếp đi công tác, ngoại giao, ... thì chuyển về 642

N

Nguyễn thị Đạt

Guest
Tôi cũng làm trong DN về vận tải. Nếu là phục vụ vận chuyển bạn phải đưa vào TK 154 sau đó tính giá thành vận chuyển kết chuyển vào Tk 632 theo từng chuyến hay hợp đồng.
Chúc bạn thành công!! Ban đầu tôi cũng như bạn không hiểu nhiều về vận tải nhưng cứ làm là sẽ biết!!

• Like
Reactions: Nguyễn Trúc 1207
P

phonglinh8587

Guest
1/9/10
9
0
0
36
Hà Nội
Chi phí xăng dầu

Công ty em làm về môi trường, chuyên vận chuyển chất thải công nghiệp. Hàng tháng lái xe có đưa về hoá đơn dầu và vé cầu đường. Vậy phải hạch toán chí phí dầu đó vào 154, sau đó phân bổ vào 632 có đúng không ạ?

T

trantam269

Guest
18/8/10
12
0
0
hbc, tp.hcm
TK154 VÀ 632 la để theo dõi dỡ dang và CP cuối cùng làm sao ma định khoản trực tiếp được
tôi nghĩ bạn cứ theo dõi như NVL 621 đầu vào sau đó mới đưa vào 154 và 632 vì có những HĐ vận chuyển không chỉ một vài chuyến mà có thể cả năm.
phải căn cứ vào công suất tiêu hao năng lương của phương tiện vận tải sử dụng mà mua thêm........ hoá đơn (phạm luật) vừa vân đối sổ sách vừa biết được mình đưa vào có lố ko tiện cả đôi đường. đừng làm tắc mà sai nguyên lý kế toán. vì như các bạn nói trên định khoản vào 154 thì 622 (người lái xe) kết chuyển đơn lẻ àh.

M

mocxich

Guest
4/10/10
5
0
0
nghe an
Mình cũng làm ở công ty vận tải. Chi phí nhiên liệu mình cho vào TK 152 sau đó phân bổ vào 154(chở hàng cho khách) và 642 (phục vụ xếp),sau đó là kết chuyển 154 vào giá vốn 632. Không biết là có đúng ko?
Mình tay nghề còn non lắm. nhờ các bạn chỉ giáo thêm cho mình với nhé. Cảm ơn trước nhé.

M

mocxich

Guest
4/10/10
5
0
0
nghe an
ah vé cầu đường mình cũng cho vào 154 và kết chuyển vào giá vốn đó

L

lilili

Sơ cấp
21/2/09
22
1
0
39
Bà Rịa - Vũng Tàu
mình cũng làm trong công ty chuyên vận chuyển hàng hóa chủ yếu là xe tải. Khi mua xăng dầu, nhớt các loại về mình ghi vào TK 152 sau đó mình xuất kho đưa vào chi phí sản xuất 621, cuối kỳ mình tập hợp lên TK 154 sau đó kết chuyển sang TK 632. Không biết như vậy có đúng không? Còn các chi phí về phụ tùng, Lốp xe rất là nhiều mình cũng nhập kho và phân bổ vào 142 hoặc 242 đến cuối mỗi tháng minh tình và phân bổ vào TK 627, Còn chi phí cầu đường mình cũng đưa vào 627 luôn.Các bạn góp ý giùm mình xem mình làm như vậy có đúng không?

• Like
Reactions: phuvank9a
H

haruko172

Sơ cấp
28/9/10
1
0
0
33
Hà Nội
hixx
em cũng làm bên vận tải, em mới ra trường mà công ty em cũng lại mới tách từ 1 cty khác ra ( không thuộc lĩnh vực vận tải).Ban đầu mới tách ra hoạt động nó còn lung tung lắm.Em chẳng biết sắp xếp ra sao để cho dễ dàng quản lý bây giờ nữa. Mong anh chị chỉ bảo giùm em với.
Thank anh chị rất nhiều!!!!

T

thaotungchao

Guest
26/11/14
1
1
1
31
các a chị ơi, e mới ra trường, hiện em đang làm cho 1 công ty vận tải. Em còn rất nhiều thắc mắc và nhiều vấn đè không hiểu, các a chị có thể chỉ giáo thêm cho em đước k? sdt của em 01689714849. Rất mong được sự giúp đỡ hỗ trợ ngoài giờ của anh chị (tiền bối) trong ngành. Em cám ơn...!

• Like
Reactions: Miss Lê

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA