K có HĐ đầu vào nhưng lại phải xuất HĐ đầu ra?

• Thread starter truavang186
  • Ngày gửi
T

truavang186

Guest
20/9/07
18
0
0
HT
Mọi người cho tui hỏi với. Cty tui có bán linh kiện máy tính. Tôi đang gặp phải trường hợp: một số linh kiện đầu vào không có, trong kho cũng k có, nhưng lại phải xuất HĐ đầu ra. Vậy phải tính sao bây giờ?À, mình đang dùng MISA nên k biết phải nhập HĐ vào máy thế nào? Mong mọi người giúp đỡ.:friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Mọi người cho tui hỏi với. Cty tui có bán linh kiện máy tính. Tôi đang gặp phải trường hợp: một số linh kiện đầu vào không có, trong kho cũng k có, nhưng lại phải xuất HĐ đầu ra. Vậy phải tính sao bây giờ?À, mình đang dùng MISA nên k biết phải nhập HĐ vào máy thế nào? Mong mọi người giúp đỡ.:friend:

Không có đầu vào thì làm sao bạn xuất đầu ra được. Nếu dùng phần mềm Misa thì chắc chắn là không xuất âm (-) được. Chỉ có một cách là bổ sung hoá đơn đầu vào trước rùi mới xuất ra nhé.

Với Misa hay phần mềm kế toán khác cũng thế, bạn phải nhập theo từng mã hàng, mã nhân viên, mã khách hàng...

T

truavang186

Guest
20/9/07
18
0
0
HT
Mình cũng đã nghĩ là làm như vậy nhưng khổ một nỗi là HĐ đầu ra của mình từ tháng 6 rồi. Tính cho đến thời điểm này thì cũng k có HĐ nào của các linh kiện đó cả.Nếu lấy HĐ của năm 2008 thì mình thấy cũng k ổn vì HĐ mình đã xuất từ T6/2007.Tính sao nhỉ???????

H

Huong Coi

Trung cấp
5/11/07
70
0
0
Bac Giang
Mình cũng đã nghĩ là làm như vậy nhưng khổ một nỗi là HĐ đầu ra của mình từ tháng 6 rồi. Tính cho đến thời điểm này thì cũng k có HĐ nào của các linh kiện đó cả.Nếu lấy HĐ của năm 2008 thì mình thấy cũng k ổn vì HĐ mình đã xuất từ T6/2007.Tính sao nhỉ???????

theo mình thì bạn nên xin bảng kê vàphiếu xuất kho của mặt hàng đó thôi để hợp lý chứng từ.
Nếu bạn viết HĐ từ tháng 6/2007 thì HĐ đó sẽ không được công nhận khi thuế kiểm tra vì HĐ chỉ được điều chỉnh và hạch toán trong 3 tháng kế tiếp mà thôi.
bạn làm theo MISA thì không thể có số lượng âm được.
Mong góp ý của mọi người. Thank.:beer:

H

Hungtg

Guest
7/3/07
3
0
0
48
Tiền giang
Không có HĐ đầu vào thì không xuất hoá đơn đầu ra được đâu, bạn phải hợp thức hoá đầu vào mới được.

A

aiiuii

Guest
22/3/06
64
0
0
47
HCMC
blog.360.yahoo.com
Bạn quen với cty nào thì xin chỗ đó họ xuất giùm cái hoá đơn bán lẻ có đóng dấu cửa hàng đó. Nhớ là chia nhỏ số tiền cho hợp lý. Thời điểm phát sinh cái hàng hoá đó cũng nên để ý cho khớp. Mến !

T

truavang186

Guest
20/9/07
18
0
0
HT
Cảm ơn mọi người nhiều. Mình cũng đã nghĩ đến cách đó. Một số linh kiện của mình có giá trị lớn:khoảng 1,5tr đến 2tr; mình cũng có thể xin được phiếu xuất kho thôi. Đành dùng cách này thôi vậy, đâu có còn cách nào khác nhỉ? Thanks cả nhà!!!

T

truavang186

Guest
20/9/07
18
0
0
HT
k phải đâu.Mua hoàn toàn có nguồn gốc xuất xứ, nhưng bên mình làm chủ yếu về Web, bán linh kiện rất ít, khi nào có khách thì mới lấy về và xuất luôn. Đôi khi lịnh kiện xuất cho các tỉnh lẻ thì cũng có thể lấy ở chi nhánh các tỉnh lẻ. Các bạn làm kỹ thuật thì đôi khi quên k lấy hóa đơn. Kế toán thì lại k để ý thế nên cuối năm mới rơi vào hoàn cảnh này. Đúng thật là khổ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA