Hạch toán sau Quyết toán

• Thread starter dinhthaihiep
  • Ngày gửi
D

dinhthaihiep

Guest
1/6/05
20
0
0
Ha Noi
Chào cả nhà
Mình có vấn đề này cần tham vấn, Doanh nghiệp của mình có Quyết toán thuế năm 2006.Thanh tra thuế có bóc chi phí bán hàng của mình ra 208 triệu, chi phí Quản lý là 45 triệu, và chi phí lãi vay là 102 triệu
Sau khi có QĐ về QT mình có hạch toán như sau:( Cái này thanh tra thuế không hướng dẫn và mình chắc là cũng chẳng nắm rõ )
Nợ 138/ có 711 : Chi tiết cho từng khoản, từng số tiền và in phiếu ra kẹp với QĐ QT
Theo cả nhà như vậy đã " chuẩn " chưa???
Và nếu nhưn vậy thì cứ treo trên TK 138 sao??
Cả nhà vui lòng trả lời giúp nhé....
Thank !

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Chào cả nhà
Mình có vấn đề này cần tham vấn, Doanh nghiệp của mình có Quyết toán thuế năm 2006.Thanh tra thuế có bóc chi phí bán hàng của mình ra 208 triệu, chi phí Quản lý là 45 triệu, và chi phí lãi vay là 102 triệu
Sau khi có QĐ về QT mình có hạch toán như sau:( Cái này thanh tra thuế không hướng dẫn và mình chắc là cũng chẳng nắm rõ )
Nợ 138/ có 711 : Chi tiết cho từng khoản, từng số tiền và in phiếu ra kẹp với QĐ QT
Theo cả nhà như vậy đã " chuẩn " chưa???
Và nếu nhưn vậy thì cứ treo trên TK 138 sao??
Cả nhà vui lòng trả lời giúp nhé....
Thank !
Ko hạch toán các chi phí bị bóc ra bạn nhé!
Chỉ hạch toán phần thuế bị truy thu hoặc bị phạt thôi

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
phong 2v đúng rồi .
Bạn cần lưu ý 2 vấn đề :
1. Căn cứ vào quyết định truy thu thuế TNDN và nộp phạt chậm nộp bạn hạch toán
- Hạch toán số thuế truy thu
Nợ 3334
có 111,112 số thuế TNDN truy thu
đồng thời hạch toán nguồn
Nợ : 4211 hoặc 4212
Có 3334 sô thuế TNDN truy thu
Hạch toán tiền phạt nộp thuế
Nợ 642
Có 111,112
Lưu ý : hạch toán vào thời điểm nộp thuế.
2. Bạn phải kiểm tra kỹ biên bản quyết toán thuế phần bị bóc chi phí để xem phần chi phí nào được chuyển sang năm kế tiếp để kê khai thuế TNDN.
Ví dụ : Bạn khấu hao TSCĐ vào chi phí bán hàng cao hơn quy định thì phần chi phí bị bóc tách được chuyển sang chi phí năm kế tiếp trên bản kê khai thuế TNDN

D

dinhthaihiep

Guest
1/6/05
20
0
0
Ha Noi
Cảm ơn mọi người đã có phản hồi
Mình hơi băn khoăn ở điểm là khi xuất toán chi phí mà thanh tra thuế xuất toán ra với nghiệp vụ
Nợ 138
Có 711
Thì số tiền chi phí xuất toán đó cứ treo trên TK 138 có đúng không ?? và hiện nay có văn bản luật nào hướng dẫn về việc xuất toán chi phí sau Quêt toán này chưa ?? nếu ai có thì gửi cho cả nhà cùng tham khảo??
Còn về các nghiệp vụ nộp thếu truy thu , phạt thuế thì ok rồi.

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Như phong 2v đã nói bạn không phải hạch toán gì cả phần chi phí bị thuế bóc ra.
Nếu bạn đã hạch toán như bạn trình bày thì phải hủy đi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA