Chậm nộp thuế môn bài thì mức tiền xử phạt là bao nhiêu

Thảo luận trong 'Các sắc thuế khác' bắt đầu bởi cokhongsau1981, 21 Tháng hai 2008.

53,070 lượt xem

  1. cokhongsau1981

    cokhongsau1981 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hanoi
    Các bác cho em hỏi: Bạn em được giấy phép thành lập công ty 17/7/2007. đã có mã số thuế nhưng chưa mua hoá đơn GTGT.tính từ ngày được cấp giấy phép thành lập đến nay đã được 7 tháng nhưng Công ty chưa đi vào hoạt động. Do thiếu hiểu biết nên cty vẫn chưa nộp thuế môn bài. Nay mới làm thủ tục nộp thuế môn bài và bị phạt do chậm nộp thuế môn bài.Vậy các bác cho em hỏi số tiền nộp phạt cụ thể là bao nhiêu, cách tính như thế nào. Nếu đầu năm 2008 mới giải thể thì có phải đóng thuế môn bài cho cả năm không hay chỉ đóng nửa năm 2008? Cho em hỏi luôn thủ tục giải thể công ty cần làm những gì ạ.
     
    #1
  2. tiger2774

    tiger2774 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Vô định
    - Cty bạn bị phạt chậm nộp tiền thuế môn bài là đúng. Số tiền phạt chậm nộp sẽ bằng số thuế môn bài phải nộp theo quy định (1/2 năm 2007) * 0.05% * số ngày chậm nộp (= ngày nộp tiền thể hiện trên giấy nộp tiền và NSNN - ngày quy định nộp). Phần này căn cứ ở Điều 106 Luật Quản lý thuế và Điều 12 Nghị định 98/2007/NĐ-CP

    - Đầu năm 2008 vẫn còn hoạt động thì vẫn phải nộp môn bài 1 năm, chứ không thể đóng 1/2 năm bạn nhé.
     
    #2
  3. cokhongsau1981

    cokhongsau1981 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hanoi
    Em cảm ơn bác tiger 2774 nhiều nha!
     
    #3
  4. MEYEUCON

    MEYEUCON Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TPHCM
    Chào các bạn,
    Đây là lần đầu tiên mình câu hỏi cho diễn đàn, nếu có gì không đúng, xin bỏ qua cho.
    Cty mình ở Quận Bình Thạnh, TP.HCM. Mình mới đi nộp tờ khai thuế môn bài (cty mình thuộc bậc 4, đóng 1.000.000đ/năm). Trên CCT ra giấy hẹn 16/2 lên lấy biên bản phạt vì nộp trễ. Anh GĐ mình có hỏi mức đóng phạt thì được trả lời từ 500.000 - 1.000.000đ.
    Mình tham khảo trên mạng, có nhiều câu trả lời khác nhau, từ 0.2%, 0,1%, 0.056% nhân cho số ngày nộp trễ. Tính ra công ty mình nộp trễ 10 ngày thì số tiền phạt tối đa là 20.000 thôi chứ.
    Mình phải tham khảo tài liệu nào chính xác nhất để làm căn cứ nói chuyện với mấy ông trên CCT đây, các bạn giúp dùm nha.
    Tiện thể cho hỏi, mình muốn đi học lớp kế toán dành cho sếp (để kiểm tra lại sổ sách của cty trước khi ký tên) thì học ở đâu
    Cảm ơn rất nhiều
     
    #4
  5. nguyen1987

    nguyen1987 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    374
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    "Tháp Mười đẹp nhất bông sen"
    Bạn nộp phạt là 0.05%*số ngày chậm nộp*số tiền càn nộp; số tiền bị phạt là 5,000đ, vậy tổng tiền bạn phải nộp là 1,005,000, nếu như bạn nói số ngày nộp chậm là 10 ngày.
     
    #5
  6. goodbye3007

    goodbye3007 Love to be loved

    Bài viết:
    164
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Nơi nào có anh
    Như Tiger2774 là ok rồi!
    Bạn chỉ cần tính theo công thức
    [Số tiền chậm nộp x 0.05% x Số ngày chậm nộp]
     
    #6
  7. cfoinfo

    cfoinfo Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    189
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Tây nay còn đâu???
    T cũng chung quan điểm này. Bạn có thể lấy dẫn chứng theo Thông tu 61/TT-BTC nhé! Có ai có ý kiến khác không à?
    Chúc anh em họ nhà Kế ta thành công, mạnh khoẻ!
     
    #7
  8. MEYEUCON

    MEYEUCON Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    4
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TPHCM
    Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ Xuân
    Nhưng mình vẫn còn thắc mắc,
    Theo các bạn nói, cách tính phạt như vậy là của b điều 6 mục 1 của Thông tu 61/TT-BTC.
    Như câu hỏi trên mình có nói, ngày 10/2 mới nộp tờ khai, vậy có phải bị phạt theo điều 9 mục 2 của Thông tu 61/TT-BTC không?
    Xin trích dẫn "2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày."
    Làm phiền các bạn gỡ rối lần nữa nhé.
    Thành thật cảm ơn
     
    #8
  9. Coc Yeu

    Coc Yeu IME - Cô cô ham zui ^.^

    Bài viết:
    914
    Đã được thích:
    5
    Nơi ở:
    Hỏi mần chi ^^ ?!
    Công thức trên là khoản tiền phạt đối với hành vi Chậm nộp thuế.
    Còn nộp chạm tờ khai thì : Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày."
     
    #9
  10. tiger2774

    tiger2774 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Vô định
    30/01 là ngày hết hạn nộp tờ khai. 10/02 bạn đi nộp, như thế đã trễ mất 9 ngày làm việc. Vì thế xử theo khung 100.000 đến 1.000.000
     
    #10
  11. Ngocxuan

    Ngocxuan Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    57
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    ha noi
    Các anh chị ơi cho em hỏi
    cty em đến giờ chưa nộp TMB và tờ khải
    em gặp ngưòi quản lý thuế nhờ giải quyết hộ để làm sao cty ko bị nộp phạtt( tất nhiên có biếu cho ng quản lý đó thoả thuận là 505 số tiền phạt nguời qlý đó được hưởng). người qlý đó bảo từ 31/1/2009 đến jờ 9/03/2009 tính ra chậm 37 ngày, tiền nộp phạt là 1.100.000.
    nhưng em thấy trên diễn đàn bảo mức nộp chậm là: 0.05%*mức nộp MB(Cty em bậc 4 là 1000.000) *số ngày nộp chậm.
    vậy như vậy nguời qlý ấy nói ko đúng a? hay ntn em ko hiểu ai jải thích jùm em với a
    mai là em đã phải gặp nguời qlý dó rùi ai bảo em với .......
     
    #11
  12. phamtran

    phamtran Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    29
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Kim mã, ba đình, hà nội
    tôi đang giống bạn rùi, đang đau hết cả đầu đây! tui vừa tham khảo đ][csj tài liệu Huong dan khai nop thue MB theo http://webketoan.vn/forum/showthread.php?p=330693, thấy mình có thểnoopj thăng cho CCT qly cua minh un la được, không biết có đúng k??!!!!:045:
     
    #12
  13. hoangthuyb3

    hoangthuyb3 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    19
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha noi
    1.100.000 là tiền phạt bạn nộp chậm tờ khai, còn 0.05%*mức nộp MB(Cty em bậc 4 là 1000.000) *số ngày nộp chậm là chậm nộp thuế. 2 khoản đó khác nhau hoàn toàn
     
    #13
  14. TranThiKieuOanh

    TranThiKieuOanh Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Cam Lam, Khanh Hoa
    minh nop cham thue mon bai 28 ngay, va nop tre han to khai thue TNDN quy 2, vay so tien nop phat cua minh la bao nhieu, ban giup minh voi.
     
    #14
  15. TranThiKieuOanh

    TranThiKieuOanh Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Cam Lam, Khanh Hoa
    :045::045:
     
    #15
  16. TranThiKieuOanh

    TranThiKieuOanh Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Cam Lam, Khanh Hoa
    minh nop cham thue mon bai 28 ngay, va nop tre han to khai thue TNDN quy 2, vay so tien nop phat cua minh la bao nhieu, ban giup minh voi :003:
     
    #16
  17. btklinh

    btklinh Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    107
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Hanoi
    1, Nộp chậm thuế môn bài:
    Tiền phạt = 0.05% * Số tiền thuế môn bài * 28 ngày
    (cái này có thể bị phạt hoặc không còn phụ thuộc vào thuế có gửi quyết định nộp phạt không. Nếu nhận được quyết định nộp phạt thì mới nộp nha)

    2, Nộp trễ tờ khai thuế TNDN quý 2:
    Điều 9. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định
    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ 05 đến 10 ngày.
    2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 đến 20 ngày.
    3. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 20 đến 30 ngày.
    4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 30 đến 40 ngày.
    5. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế quá thời hạn quy định từ trên 40 đến 90 ngày.
    6. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều này bao gồm cả thời gian gia hạn nộp hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 33 của Luật Quản lý thuế.
    7. Không áp dụng các mức xử phạt quy định tại Điều này đối với trường hợp được gia hạn nộp thuế theo quy định của pháp luật quản lý thuế.

    Cái này thì chắc chắn bạn sẽ bị phạt vì khi bạn mang nộp tờ khai họ sẽ lập biên bản xử phạt ngay rồi mới nhận tờ khai.
     
    #17
  18. quangbinh

    quangbinh Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hà nội
    Kế toán hành chính sự nghiệp

    Cho mình hỏi :Cách tính thuế và nộp thuế thu nhập cá nhân đối với người hưởng lương từ ngân sách nhà nước thuộc diện nộp thuế.
     
    #18
  19. bebongcuame

    bebongcuame Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Chào các Anh/Chị
    Em mới thành lập Công ty nên chưa hiểu lắm về nghiệp vụ kế toán, Công ty của em rất nhỏ, em làm về mảng bán buôn bán lẻ đồ điện tử (Công ty em mua ở các Công ty khác rồi mang hàng đi bán ở các tỉnh thì cần phải có các thủ tục gì kèm theo khi xe đi trên đường để tránh bị các bác Công an kiểm tra và bắt phạt) nghiệp vụ kế toán thì em phải làm những gì? nhờ các anh chị chỉ giúp em với.
     
    #19
  20. dieu227

    dieu227 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    gia lai
    Xin lỗi,cty em mới thành lập do thiếu hiểu biết nên đã hơn 22 ngày rồi vẫn chưa nộp tờ khai thuế môn bài(tiền thuế thì nộp đúng hạn vào NSNN rôi) Vậy cty em bị phạt tất cả là bao nhiêu tiền?
    Em xin cảm ơn sự hỗ trợ của các anh chị!
     
    #20

Chia sẻ trang này