Nhập kho nguyên liệu .

• Thread starter VothithuHuyen
  • Ngày gửi
V

VothithuHuyen

Guest
26/11/07
7
0
0
44
Biên Hòa - Đồng Nai
Các bạn ơi giúp mình với. Số là cty mình sản xuất mạch điện tử những con hàng rất là nhỏ , khi mà nhập kho nguyên liệu thì bộ phận kho chỉ kiểm tra theo số liệu thực tế ghi trên bao bì chứ không đếm số lượng bên trong ,đến khi xuất cho công đọan sử dụng thì số lượng có mã hàng ít hơn và cũng có mã hàng nhiều hơn ,theo các Anh Chị thì mình phải làm sao (và có sự chênh lệch khi nhập hàng như vậy thì có cần những chứng từ gì để CM số hang CL đó không? để sau này có lý do giải thích với kiểm tóan vì cty em gần chuẩn bị kiểm tóan rồi .Mong các Anh Chị giúp mình nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Các bạn ơi giúp mình với. Số là cty mình sản xuất mạch điện tử những con hàng rất là nhỏ , khi mà nhập kho nguyên liệu thì bộ phận kho chỉ kiểm tra theo số liệu thực tế ghi trên bao bì chứ không đếm số lượng bên trong ,đến khi xuất cho công đọan sử dụng thì số lượng có mã hàng ít hơn và cũng có mã hàng nhiều hơn ,theo các Anh Chị thì mình phải làm sao (và có sự chênh lệch khi nhập hàng như vậy thì có cần những chứng từ gì để CM số hang CL đó không? để sau này có lý do giải thích với kiểm tóan vì cty em gần chuẩn bị kiểm tóan rồi .Mong các Anh Chị giúp mình nhé.
Thế này nhé:
1. Nếu công ty bạn theo dõi hàng tồn kho theo pp kiểm kê định kỳ thì OK (chắc là không)
2. Nếu cty theo dõi hàng tồn kho theo pp kê khai thường xuyên thì theo mình thế này.
Cuối kỳ (or năm) phải lập báo cáo kiểm kê --> chênh lệch thừa thiếu thì trình lên BGĐ để quy trách nhiệm cá nhân (nếu có) or giảm vốn ...
Những mặt hàng này là hay bị mất lắm (nhỏ gọn dễ đút túi :D), do đó trách nhiệm của thủ quỹ là rất cao.
Thân

V

VothithuHuyen

Guest
26/11/07
7
0
0
44
Biên Hòa - Đồng Nai
Bạn đã hiểu lầm ý mình rồi không phải do mất cấp là do CL giữa số lượng trên Invoice và số lượng thực tế nhận sau khi xuất cho công đoạn sử dụng , thì phải làm thế nào ? hay có cần thêm phiếu ghi nhận hàng nhập kho tại công đọan nửa không?
Các bạn ơi giúp mình với

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA