Trả lãi ngân hàng đưa vào xây dựng cơ bản được ko?

• Thread starter lequyen2007
  • Ngày gửi
L

lequyen2007

Guest
19/11/07
44
0
0
40
thanh pho ho chí minh
Cho mình hỏi công ty minh có vay tiền ngân hàng để xây dựng nhà xưởng,tiền vay thi mình hạch toán vào xây dựng cơ bản dở dang, vậy khi trả lãi vay cho ngân hàng mình có được đưa vào xây dựng cơ bản dở dang ko, mình muốn giảm chi phí đi, vì nếu đưa vào 635 chi phí hàng tháng của mình đội lên rất nhiều. A chị nào biết chỉ giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Cho mình hỏi công ty minh có vay tiền ngân hàng để xây dựng nhà xưởng,tiền vay thi mình hạch toán vào xây dựng cơ bản dở dang, vậy khi trả lãi vay cho ngân hàng mình có được đưa vào xây dựng cơ bản dở dang ko, mình muốn giảm chi phí đi, vì nếu đưa vào 635 chi phí hàng tháng của mình đội lên rất nhiều. A chị nào biết chỉ giúp mình với.
Câu này bạn phải nói là tiền vay dùng thanh toán và chi các khoản lq đến xd nhà xưởng đó và những khoản này được hạch toán vào XDCB DD thì chuẩn.
Theo CM ktoán VN số 16 "Chi Phí đi vay" (Ban hành và công bố theo QĐ số 165/2002/QĐ-BTC ngày 31/12/2002) thì các khoản CP lãi vay phát sinh trong thời gian thi công đến khi công trình hoàn thành, bàn giao đưa vào sử dụng nếu đủ đk vốn hoá theo quy định sẽ được h toán vào giá trị công trình XD. Như vậy, các khoản CP lãi vay, nếu có đủ đk, đều được vốn hoá theo qđịnh trong chuẩn mực 16 không phụ thuộc vào việc đã thanh toán hay được ân hạn.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA