BHXH có mấy mức

• Thread starter treconlt
  • Ngày gửi
T

treconlt

Trung cấp
17/9/04
59
0
6
45
Ha Noi
Các bác ơi, làm ơn cho hỏi có mấy mức BHXH? Công ty chúng tôi muốn đóng mức thấp nhất thì phải làm thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xuan_ha919

Guest
19/11/06
14
0
0
Hòa Bình
Các bác ơi, làm ơn cho hỏi có mấy mức BHXH? Công ty chúng tôi muốn đóng mức thấp nhất thì phải làm thế nào?

Làm gì có mức nào: BHXH chỉ có 1 công thức tính. Không thể đóng mức thấp nhất được đâu.
Cơ quan, doanh nghiệp đóng 15% x (Lương + Phụ cấp chức vụ + thâm niên VK). Chỉ không có phụ cấp khu vực thôi.
Người lao động đóng 5%.
Không có mức nào khác đâu bạn ạ.

N

NguyenThiLoan

Guest
2/7/07
47
0
0
40
Ha Noi
Làm gì có mức nào: BHXH chỉ có 1 công thức tính. Không thể đóng mức thấp nhất được đâu.
Cơ quan, doanh nghiệp đóng 15% x (Lương + Phụ cấp chức vụ + thâm niên VK). Chỉ không có phụ cấp khu vực thôi.
Người lao động đóng 5%.
Không có mức nào khác đâu bạn ạ.

Bạn thử đọc lại LuậtBH xem sao! Chứ mình thấy là doanh nghiệp 17% và người lao động là 6%.

N

NguyenThiLoan

Guest
2/7/07
47
0
0
40
Ha Noi

Mình cũng đang làm BHXH cho nhân viên bên công ty. Theo kinh nghiệm của những người trên diễn đàn và qua tham khảo của mọi người quen biết, mình có một số ý kiến muốn đóng góp, bạn có thể tham khảo thêm mọi người trên diễn đàn và cụ thể bạn nên vào phần" kế toán lương và các khoản tính trích theo lương" sẽ có nhưng câu trả lời của những người có kinh nghiệm.
Đây là ý kiến của mình nhé:1. Đúng là khi đóng BHXH cho nhân viên thì không có mức cụ thể nào cả, mức đóng bảo hiểm dựa vào tổng quỹ lương mà công ty bạn đã xây dựng. Quỹ lương ở đây gồm:lương cơ bản và các khoản phụ cấp theo lương.
2. Vì thế bạn có thể xây dựng thang lương riêng cho công ty bạn nhưng phải theo quy định của nhà nước đề ra. (Còn phải làm theo quy định nào thì bạn chịu khó đọc trong phần " kế toán lương......" mà mình có ghi cụ thể ở trên nhé!
Tốt nhất là bạn nên đọc kỹ phần " kế toán lương......" trong đó các thành viên đã trao đổi rất cụ thể. Sau khi đọc xong chắc chắn bạn sẽ biết mình phải làm như thế nào để có mức đóng BH hợp lý nhất!
Mình chỉ có thể giúp bạn được đến đây thôi!

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Bạn thử đọc lại LuậtBH xem sao! Chứ mình thấy là doanh nghiệp 17% và người lao động là 6%.

Theo quy định hiện hành thì quỹ BHXH hình thành trên cơ sở : người sử dụng lao động đóng 15% (từ năm 2010 cứ hai năm một lần tăng 1% đến khi đủ 18%), người lao động đóng 5% (từ năm 2010 cứ hai năm một lần tăng 1% đến khi đủ 8%).

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

Theo quy định hiện hành thì quỹ BHXH hình thành trên cơ sở : người sử dụng lao động đóng 15% (từ năm 2010 cứ hai năm một lần tăng 1% đến khi đủ 18%), người lao động đóng 5% (từ năm 2010 cứ hai năm một lần tăng 1% đến khi đủ 8%).

H

hoaana2006

Guest
31/7/07
26
0
0
39
ha noi
Cám ơn bạn Thanhgiong nhé mình đang rất cần luật này vì mình mới vào nghề mà hiiiii minh dang làm kế toán tiền lương mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA