khi nào thì nộp thuế môn bài

• Thread starter maisuong79
  • Ngày gửi
M

maisuong79

Guest
cho em hỏi? em nộp tờ khai thuế môn bài rồi. Mà không biết nộp thuế khi nào?em không biết. các anh chị giúp em với.
e cũng muốn tìm QĐ 48 mà không thấy

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Hạn Nộp Thuế Môn Bài Năm 2008 Là Ngày 31/01/2008

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
cho em hỏi? em nộp tờ khai thuế môn bài rồi. Mà không biết nộp thuế khi nào?em không biết. các anh chị giúp em với.
Thời gian kê khai - nộp thuế Môn bài:
Cơ sở kinh doanh đang kinh doanh hoặc mới thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế trong thời gian của 6 tháng đầu năm thì kê khai - nộp mức Môn bài cả năm, nếu thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế trong thời gian 6 tháng cuối năm thì nộp 50% mức thuế Môn bài cả năm. Cơ sở đang sản xuất kinh doanh kê khai - nộp thuế Môn bài ngay tháng đầu của năm dương lịch; cơ sở mới ra kinh doanh kê khai - nộp thuế Môn bài ngay trong tháng được cấp đăng ký thuế và cấp mã số thuế.
Cơ sở kinh doanh có thực tế kinh doanh nhưng không kê khai đăng ký thuế, phải kê khai - nộp mức thuế Môn bài cả năm không phân biệt thời điểm phát hiện là của 6 tháng đầu năm hay 6 tháng cuối năm
Bạn down QD 48 theo link sau nhé:
http://files.myopera.com/Thanhgiongpro/files/QD48.doc
Thân

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Quyết định 48 thì có nói gì về thời hạn khai và nộp thuế môn bài. Bạn xem thông tư 60. Nhưng thôi để cho nhanh mình trả lời luôn: thời hạn nộp tờ khai và nộp thuế chậm nhất không quá 30 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính 31/12 (nộp chậm nhất vào ngày 30/01/2008 nhé)

N

ngoclantdp

Guest
17/2/08
8
0
0
Ho Chi Minh
Công ty em mới thành lập đầu năm 2008 và em cũng mới ra trường. Em mới nộp báo cáo thuế tháng 1 nhưng sao em ko thấy họ đề cập đến thuế môn bài nhỉ. Vậy anh chi nào có mẫu kê khai thuế này ko cho em xin với. Cám ơn nhiều

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Làm sao mà CB thuế nhắc cho bạn phải nộp cái gì nếu bạn không hỏi chứ. Đợi họ nhắc thì đó là lúc quá hạn nộp lâu rồi. Bạn xem mức vốn điều lệ của công ty bạn là bao nhiêu rồi quy mức thuế môn bài mà công ty bạn phải nộp.

Đính kèm

• thue mon bai.xls
    18.5 KB · Lượt xem: 39
N

ngoclantdp

Guest
17/2/08
8
0
0
Ho Chi Minh
Vốn điều lệ của cty mình là 150 triệu. Vậy phải đóng thuế môn bài là bao nhiêu? Ngòai thuế môn bài còn phải đóng thuế gì nữa ko?

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Vốn điều lệ của cty mình là 150 triệu. Vậy phải đóng thuế môn bài là bao nhiêu? Ngòai thuế môn bài còn phải đóng thuế gì nữa ko?
Căn cứ xác định mức thuế môn bài là vốn đăng ký của năm trước liền kề với năm tính thuế.
Đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập căn cứ vào vốn đăng ký ghi trong Giấy đăng ký kinh doanh năm thành lập để xác định mức thuế môn bài.

Mỗi khi có thay đổi tăng hoặc giảm vốn đăng ký, cơ sở kinh doanh phải kê khai với cơ quan thuế trực tiếp quản lý để làm căn cứ xác định mức thuế môn bài của năm sau. Nếu không kê khai thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về thuế và bị ấn định mức thuế môn bài phải nộp.
Đơn vị tính: 1000đồng
Bậc thuế môn bài
Vốn đăng ký
Mức thuế môn bài cả năm
Bậc 1
Trên 10 tỷ đồng
3.000
Bậc 2
Từ 5 tỷ đến 10 tỷ đồng
2.000
Bậc 3
Từ 2 tỷ đến dưới 5 tỷ đồng
1.500
Bậc 4
Dưới 2 tỷ đồng
1.000

Trường hợp vốn đăng ký được ghi trong giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc giấy phép đầu tư bằng ngoại tệ thì quy đổi vốn đăng ký ra tiền đồng VN theo tỷ giá ngoại tệ mua, bán thực tế bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do ngân hàng nhà nước VN công bố tại thời điểm tính thuế.
Cty bạn phải đóng 1 triệu đồng.
- Tạm nộp thuế TNDN theo quý.
- Thuế GTGT nếu phải nộp
...

hoacat0101

hoacat0101

Trung cấp
8/11/07
94
0
0
anywhere

Hạn nộp thuế môn bài là 31/01/2008
Nhưng mình nghĩ khi đi nộp tờ khai thuế môn bài bên thuế sẻ nhắc bạn nộp thuế môn bài luôn chứ.

N

nguyennhungkt2290

Sơ cấp
12/9/14
44
2
8
34
công ty mình đang hoạt động mình lại mới vào làm kế toán các b cho mình hỏi đến kì nọp mình tự đi nộp hay có ng gọi mới đi

T

trantuyen2305

Guest
28/8/13
13
4
3
69/1 Ngô Quyền
Hạn nộp là 31/01 hàng năm, bạn tự đi nộp chứ không ai nhắc đâu, tới khi được nhắc là nhắc luôn tiền phạt do chậm nộp rồi đó.
Còn tơ khai thì chừng nào bạn có thay đổi ảnh hưởng tới số thuế môn bài phải nộp (thay đổi bậc) thì mới nộp lại tờ khai,hạn nộp cũng như hạn nộp tiền.
Mình nhớ là vậy.

• Like
Reactions: luatcongdong
N

nguyennhungkt2290

Sơ cấp
12/9/14
44
2
8
34
nếu không thay đổi bậc cứ thế mình đi nộp tiền thôi hả b.hihi cảm ơn b nhiều nhá

T

trantuyen2305

Guest
28/8/13
13
4
3
69/1 Ngô Quyền
Uh đúng rồi, đầu năm cứ đi nộp để khỏi bị tính phạt lãi chậm nộp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA