Không quyết toán thuế TNCN được không?

• Thread starter PURE STREAM
  • Ngày gửi
P

PURE STREAM

Guest
18/2/08
5
0
1
TP. HCM
Nhờ các anh chị tư vấn giúp giùm mình 1 tý nhé : Số là công ty mình có 1 số người vô làm vài tháng (có người chỉ làm có 1 tháng) rồi nghỉ, thu nhập trên 5tr/tháng, vậy mình lờ đi không quyết toán thuế TNCN của họ có được không, vì nếu làm thì chẳng biết họ ở đâu mà đòi tiền cả. Cty mình không tạm thu thuế hàng tháng mà hết năm mới làm 1 lần, vì số lượng NV phải đóng thuế TNCN ít, cán bộ thuế đã đống ý cho làm quyết toán cuối năm luôn. (Giờ mình sẽ rút kinh nghiệm, tháng nào tạm thu tháng đấy luôn). Cảm ơn các Anh Chị nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dnthang

Guest
21/2/08
19
0
0
Hà nội
Về nguyên tắc, việc khấu trừ thuế đối với thu nhập trên 5 triệu phải được thực hiện hàng tháng. Trường hợp người lao động làm việc một vài tháng rồi nghỉ thì khi làm thủ tục chấm dứt hợp đồng lao động với Công ty bạn, Công ty phải cấp cho họ Biên khai khấu trừ thuế TN (lấy ở cơ quan thuế) để xác nhận tổng số thu nhập đã trả, số thuế đã khấu trừ (nếu có) để cá nhân đó quyết toán thuế trực tiếp với cơ quan thuế.

P

PURE STREAM

Guest
18/2/08
5
0
1
TP. HCM
Về nguyên tắc, việc khấu trừ thuế đối với thu nhập trên 5 triệu phải được thực hiện hàng tháng. Trường hợp người lao động làm việc một vài tháng rồi nghỉ thì khi làm thủ tục chấm dứt hợp đồng lao động với Công ty bạn, Công ty phải cấp cho họ Biên khai khấu trừ thuế TN (lấy ở cơ quan thuế) để xác nhận tổng số thu nhập đã trả, số thuế đã khấu trừ (nếu có) để cá nhân đó quyết toán thuế trực tiếp với cơ quan thuế.

Cảm ơn câu trả lời của bạn, mình hiểu về nguyên tắc là như vậy, nhưng như mình đã nói là năm vừa rồi đơn vị mình chưa thực hiện khấu trừ thuế hàng tháng, nên bây giờ mình không biết làm sao. Tư vấn giúp mình với. :imwithstu

D

dieunhan

Guest
25/2/09
1
0
1
Ha Dong
cho em hỏi thời hạn nộp quyết toán thuế TNCN năm 2008 là ngày nào ?

E

emchiconbaoto

Guest
1/11/05
45
0
0
TPHCM
Trường hợp người lao động làm việc một vài tháng rồi nghỉ thì khi làm thủ tục chấm dứt hợp đồng lao động với Công ty bạn, Công ty phải cấp cho họ Biên khai khấu trừ thuế TN (lấy ở cơ quan thuế) để xác nhận tổng số thu nhập đã trả, số thuế đã khấu trừ (nếu có) để cá nhân đó quyết toán thuế trực tiếp với cơ quan thuế. -> Nếu người này không yêu cầu cấp biên lai cho họ, mình cũng không cấp luôn, tiền thuế đã khấu trừ mà không trả lại cho họ luôn thì sao hả mấy bác?

E

emchiconbaoto

Guest
1/11/05
45
0
0
TPHCM
Nhờ mọi người chỉ giùm em, em đang rối chỗ này lắm ạ.

K

khanhbinh01

Guest
9/3/09
4
0
0
40
hà nội
Thời hạn quyết toán thuế 2008 la 31/3/2009 đấy!