Định khoản tiền thuê đất, thuê cửa hàng

• Thread starter NguyenVanGiang
  • Ngày gửi
N

NguyenVanGiang

Guest
12/12/07
33
0
0
vĩnh phúc
Cty em có thuê một của hàng làm của hàng giới thiệu SP, giá 1500000đ/tháng trong 3 năm. và một mảnh đất 150 m2 để dựng xưởng giá 500000/ tháng trong 3 năm. Em muốn hỏi là 2 khoản tiền thuê này mình tính vào chi phí và Tk gì?
em mới vào làm nên rất mong được các anh chị giúp đỡ.
---
Em xin cam on!
---------
:dogrun:

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Dami Software

Guest
sặc, ngộp! tài khoản 642- Chi phí quản lý kinh doanh nha bạn! Thân.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn hỏi chưa thật rõ nên khó mà góp ý được trước hết bạn thuê có hoá đơn chứng từ hay không? Việc thanh toán tiền thuê như thế nào trả hàng tháng hay trả một lần. có vậy mới góp ý đúng được.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Bạn hỏi chưa thật rõ nên khó mà góp ý được trước hết bạn thuê có hoá đơn chứng từ hay không? Việc thanh toán tiền thuê như thế nào trả hàng tháng hay trả một lần. có vậy mới góp ý đúng được.

Đồng ý với cách đặt vấn đề của bạn. Về tiền thuê cửa hàng thì hạch toán vào TK 641 còn tiền thuê đất để dựng nhà xưởng thì hạch toán vào TK 627.

N

NguyenVanGiang

Guest
12/12/07
33
0
0
vĩnh phúc
Mới ra trường quả thật là rất khó để bắt đầu công viêc, thấy anh thd6758 noi' vậy em muốn hỏi là( ở đây em xin lây' một hợp đồng thuê đất dựng xưởng thôi) trong hợp đồng có ghi rõ ràng răng` năm thư nhất giá 400000 đ/tháng, 2 năm sau giá 500000đ/tháng, thanh toán 6 tháng 1 lần.
------
như vậy trong trường hợp người cho thuê là hộ gđ, họ không có hóa đơn VAT thì tiền công ty em thanh toán theo hợp đồng có được hạch toán vào chi phí tính thuế không ạ? và như anh Hoang Nam nói thì sẽ cho vào TK 627 phải không ạ?
---
:dogrun:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA