Lương Ghi trên Hợp Đồng Lao Động

• Thread starter NGUYENANHQUAN
  • Ngày gửi
N

NGUYENANHQUAN

Guest
30/11/07
12
0
1
45
HochiMinh City
Xin các anh chị chỉ giúp!
Khi công ty thỏa thuận với người lao động là lương: 500 USD net/tháng.
1/ Như vậy khi soạn hợp đồng lao động, em có thể để lương trên hợp đồng là 500 USD net (lương thuần) được không? hay là phải đổi sang lương gross?
2/Như thế, trong phần bảo hiểm y tế + bhxh, em ghi là công ty trả 25% có đúng không ạ?
3/Xin cho em hỏi thêm là như vậy, người lao động sẽ phải đóng thuế TN cá nhân trên mức lương đó? hay là người sử dụng lao động sẽ đóng? (bởi vì khi lương thỏa thuận là 500USD NET.

Xin cảm ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hatuanh

hatuanh

Trung cấp
15/7/06
102
0
16
43
Hà Nội
Khái niệm net, basic và gross là một khái niệm trông rõ ràng trong hệ thống luật pháp việt nam.
Theo cách hiểu thôg thường thì net salary = taken home salary. Nghĩa là cty phải thanh toán đầy đủ tất cả mọi nghĩa vụ cho người lao động và người lao động được cầm về 500$ (cty phải đóng 23% (BHXH + BHYT) và PIT.
Nói chung là để cho rõ ràng, bạn nên ghi rõ trong hợp đồng lao động. Bên mình toàn quy về basic để ký hợp đồng cho phù hợp với luật quy định

Sửa lần cuối:
N

NGUYENANHQUAN

Guest
30/11/07
12
0
1
45
HochiMinh City
Xin cảm ơn chị Tú Anh đã chỉ giúp.
Vui lòng cho em hỏi thêm là: Nếu để lương net (taken home money) trên hợp đồng thì có sai luật không? Hay bắt buộc phải đổi sang lương gross?

hatuanh

hatuanh

Trung cấp
15/7/06
102
0
16
43
Hà Nội
Để cho đúng luật thì bạn phải quy về basic, vì luật BHXH ngày 29/6/2007 quy định rõ trong điều 91 rằng mức đóng BHXH, BHYT là bắt buộc đối với ngừoi lao động và người sử dụng lao động trên tiền lương cơ bản và các khoản phụ cấp ghi trên hợp đồng lao động
Thân!

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA